เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: (((( 4x4 เลือกใช้ระบบขับเคลื่อนให้ถูกสภาพถนน มิเช่นนั้น...อาจพัง...! ))))  (อ่าน 19275 ครั้ง)

ออฟไลน์ a11

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3681
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • เกี่ยวกับงานเฟอร์นิเจอร์ www.homebuiltin.com
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
     ต้องทำความเข้าใจ all new fortuner ใหม่นี้ เป็นระบบ *** ซึ่งออกแบบมาให้ประหยัดน้ำมันยิ่งขึ้น...! เมื่อเทียบ กับ fortuner ตัวเก่าแล้ว เป็นระบบ full time สามารถที่จะขับเคลื่อน 4 ล้อ ได้ตลอดเวลาในสภาพทุกเส้นทาง แต่ต้องแลกกับการบริโภคนำ้มันตามขึ้นไปด้วย...!

มาทำความเข้าใจ การใช้ระบบขับเคลื่อน all new fortuner  4x4 กันดีกว่า สำหรับสมาชิกบางท่านที่ยังไม่เข้าใจกัน ครับ...?

H2 : อันนี้ง่าย ก็คือขับเคลื่อน 2 ล้อหลัง โดยตัดระบบส่งกำลัง 2 ล้อหน้า ออกไป สำหรับ
     วิ่งเส้นทางปกติที่เรียบแห้งสนิท ทำให้ประหยัดนำ้มันสุดๆ ใช้ขึ้นเขาได้นะครับที่เป็นทาง
     เรียบดำปกติและชันเท่าที่รถไปได้
     (สังเกตุรถกระบะรับผู้โดยสาร เช่น ดอยสุเทพ...อ่างขาง..! กระบะ ขับ 2 ล้อหลังทั้งนั้น)

H4 : นี่แหละ เจ้าตัวปัญหา...! ที่ทำให้คนส่วนมากยังเข้าใจผิด นึกว่าเป็นระบบ ขับ4 แบบ     
     Full time ใช้แบบไหนก็ได้ ก็มันขับ 4 ล้อนี่ครับ...ใช่ แต่เราต้องเลือกเส้นทางให้ตรง
     กับทาง TOYOTA เขาออกแบบมา...แล้วถ้าเราใช้ไม่ถูกเส้นทาง รับรองเกียร์ท่านพัง.
     แน่ๆ...! ( ก็เคลมซิ...ถ้าคิดว่าเคลมง่าย ก็ลองเสี่ยงดูกัน ครับ )

อันดับแรก ขณะ ที่เราขับ H2 แล้วจะเปลี่ยนไป H4 ...?
     1 ลดความเร็วให้ต่ำกว่า 100 กม / ชม.
     2 หมุนสวิทซ์ จาก H2 ไป H4 ได้เลย
     3 ความเร็ว ควรอยู่ประมาณ 80-100 ผมว่ากำลังสวย ใครอยากเสี่ยง 140 ขึ้นไปเลย
        ก็มาดูกัน เพราะอะไร...?

คือ...! เส้นทางและสภาพถนน ที่เราต้องเลือกใช้ไงครับ ดังที่ผมเกริ่นมา ตั้งแต่แรก
       ใช้เส้นทางผิด คือ เกียร์พัง (คงไม่พังในทันทีนะครับ) แต่คงไม่ช้าแน่ๆ...?

สภาพถนน ที่เราต้องเลือก คือ...!

1 ทางเปียกที่ฝนตก ที่ทำให้ล้อลื่นไถล (พูดง่ายๆ ก็คือ ทางที่ฝนตกแหละครับ)

2 ทางลูกรัง ขรุขระ ธุระกันดาร

3 ทางที่ปกคลุมไปด้วยหิมะและนำ้แข็ง ( โชคดีบ้านเราไม่มี)

นี่คือเหตุผลที่ผมบอก ความเร็ว 80-100 ก็พอแล้ว..ใครอยากเร็วกว่านี้ผมเป็นห่วง
เพื่อนๆคนอื่นที่ใช้ถนนร่วมกับเราครับ...!

* ต้องใช้เส้นทางแบบนี้เท่านั้นนะครับ ไม่อย่างงั้น งานจะเข้าแน่ๆ *

ปล. จริงแล้วมันมีเหตุผลมากกว่านี้ อีกในเรื่องระบบส่งกำลัง ที่ต้องเลือกเส้นทางแบบนี้ในโหมด H4 แต่ต้องอธิบายเยอะ รอสมาชิกท่านอื่นที่มีความรู้ มาช่วยเสริมบ้างครับ...

L4 : ทุกคนน่าจะทราบ...?
       คือใช้เส้นทาง การขับขึ้นเขา ลงเขา ในทางที่ชันมากๆ หรือลากจูงหนักๆ
        ทางพื้นทราย โคลน ถึงเส้นทาง off road ที่ดูแล้วรถสามารถไปได้...!

การเปลี่ยนเกียร์ มาใช้ L4

1 จอดรถหรือความเร็วต้องตำ่กว่า 3 กม./ชม (เร็วขนาดนี้ผมว่าจอดเถอะครับ)
       2 จากนั้น หมุนสวิทซ์ ไปที่ L4
       3 แล้วก็ ลุย ๆๆๆๆ

คงเป็นประโยชน์กับเพื่อน สมาชิก ที่ใช้ 4x4 ของ all new Fortuner นะครับ...!

เพื่อนสมาชิกที่มีความรู้ เข้ามาช่วยเสริม แลกเปลี่ยนข้อมูล กันด้วยนะครับ...

อีกนิด ทางคู่มือ จะเขียนไว้เลยนะครับ...

ห้ามใช้...! "H4" หรือ "L4" บนถนนที่เรียบแห้ง...!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ต.ค. 2015, 20:40:17 โดย a11 »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ puredrive™

• NFC.Admin
  • Administrator
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ-นครนายก
  • ชื่อเล่น: เพียว
    • New Fortuner Club
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
+1 ให้เลยครับสำหรับความรู้ดีๆ

และขออนุญาติย้ายกระทู้ไปห้อง สาระน่ารู้และเทคนิคการใช้งาน นะครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ a11

• เกี่ยวกับงานเฟอร์นิเจอร์ www.homebuiltin.com
เสริมข้อความข้างบนอีกนิด พิมพ์ตกไป...

All new Fortuner ใหม่นี้ ใช้ระบบขับเคลื่อน เป็นแบบ "***" นะครับ..

ออฟไลน์ a11

เว็ปแปลกๆ ตั้งแต่เมื่อวานแล้ว ทำไมพิมพ์และแก้ไข โพสท์ไม่ได้

เป็นระบบ พาร์ทไทม์...!

ออฟไลน์ puredrive™

• NFC.Admin
  • Administrator
  • *
  • สมาชิก ID: 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ-นครนายก
  • ชื่อเล่น: เพียว
    • New Fortuner Club
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
ช่วงที่คนเข้าใช้งานเว็บเยอะๆ ระบบอาจมีปัญหาบ้างก็ได้ครับ
ยังไงลองรบกวนกดแก้ไขดูใหม่นะครับ

ออฟไลน์ กันต์

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1219
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: กันต์

ออฟไลน์ M

• NFC.155
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5000
  • พลังน้ำใจ : 9
  • ชื่อเล่น: หมี

ออฟไลน์ wdamrong

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5859
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ใหญ่
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ถามนิดหนึ่ง ทำไมใช้ H4 บนทางเรียบแล้วเกียร์พัง

ออฟไลน์ navybulycamp

• *
  • สมาชิก ID: 5889
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: จ่าเจ๋ง
เยี่ยมเลย...ขอบคุณสำหรับความรู้

ออฟไลน์ maew_ry

• NFC.034
  • สมาชิก ID: 3053
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: แมว
เพิ่มจากการทดลองใช้ L4 เมื่ออาทิตที่ผ่านมาจอดรถสนิท เลื่อนเกียร์ไปที่ P หรือ D เมื่อหมุนสวิทไปที่ L4 จะมีไฟกระพิบและเสียงเตือนตลอด ให้ท่านปรับไปที่ตำแหน่ง N แล้วค่อยหมุนไปที่ L4 ระบบถึงจะทำงาน (งงไปพักใหญ่ 555) ส่วนระบบ DAC ลงเนินชัน แจ่มแจ๋วระบบจะทำงานเอง ดรั๊มเบรคจะให้ความรู้สึกนุ่มนวลเหมือนไม่ได้เบรค ส่วนดิสเบรค จะรับรู้ได้ว่ากำลังทำงานเป็นระยะๆ

ออฟไลน์ Saravuth

• NFC.023
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 865
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: B
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Hippopo

• NFC.048
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5291
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ป๊อ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

ออฟไลน์ maew_ry

• NFC.034
  • สมาชิก ID: 3053
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: แมว
เนินลงยาวๆ แบบนี้ทดลองได้ครับกับระบบ DAC

ออฟไลน์ nueng_mie

• NFC.210
  • *
  • สมาชิก ID: 5974
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
ขอขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ;)

ออฟไลน์ นาโนสกล

• NFC.064
  • *
  • สมาชิก ID: 5808
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สกลนคร
  • ชื่อเล่น: โต้ง
 ขอบคุณความรู้ดีๆๆครับ

Tags: