เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: (((( 4x4 เลือกใช้ระบบขับเคลื่อนให้ถูกสภาพถนน มิเช่นนั้น...อาจพัง...! ))))  (อ่าน 19288 ครั้ง)

ออฟไลน์ sutthipun

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 5432
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สุพรรณบุรี
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
    • รางวัลและกิจกรรม

เพิ่มจากการทดลองใช้ L4 เมื่ออาทิตที่ผ่านมาจอดรถสนิท เลื่อนเกียร์ไปที่ P หรือ D เมื่อหมุนสวิทไปที่ L4 จะมีไฟกระพิบและเสียงเตือนตลอด ให้ท่านปรับไปที่ตำแหน่ง N แล้วค่อยหมุนไปที่ L4 ระบบถึงจะทำงาน (งงไปพักใหญ่ 555) ส่วนระบบ DAC ลงเนินชัน แจ่มแจ๋วระบบจะทำงานเอง ดรั๊มเบรคจะให้ความรู้สึกนุ่มนวลเหมือนไม่ได้เบรค ส่วนดิสเบรค จะรับรู้ได้ว่ากำลังทำงานเป็นระยะๆ
รบกวนสอบถามเพิ่มครับ DAC สามารถใช้ใน H4 ได้ไหมครับ ประมาณว่าควบคุมความเร็ว ปะมาณ 80 ครับ ลงจากเขายาวๆ ครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ maew_ry

• NFC.034
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3053
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: แมว
ความคิดผมว่าไม่เหมาะครับ น่าจะไปใช้โหมด S ไล่เกียร์ช่วยจะดีกว่า DAC เหมาะสำหรับการลงเนินเพื่อถ่าย Selfie มากกว่า ให้ระบบมันทำงานเองเราแค่จับพวงมาลัยกะพอ

ออฟไลน์ การ์ตูน

• NFC.097
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2313
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: การ์ตูน
DAC คู่มือบอกว่าจะทำงานที่ความเร็วไม่เกิน 30 กม/ชม ครับ

ออฟไลน์ Eternity

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6438
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: หยก

ออฟไลน์ nut039

• NFC.032
  • *
  • สมาชิก ID: 4474
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: นัฐ
เพิ่มจากการทดลองใช้ L4 เมื่ออาทิตที่ผ่านมาจอดรถสนิท เลื่อนเกียร์ไปที่ P หรือ D เมื่อหมุนสวิทไปที่ L4 จะมีไฟกระพิบและเสียงเตือนตลอด ให้ท่านปรับไปที่ตำแหน่ง N แล้วค่อยหมุนไปที่ L4 ระบบถึงจะทำงาน (งงไปพักใหญ่ 555) ส่วนระบบ DAC ลงเนินชัน แจ่มแจ๋วระบบจะทำงานเอง ดรั๊มเบรคจะให้ความรู้สึกนุ่มนวลเหมือนไม่ได้เบรค ส่วนดิสเบรค จะรับรู้ได้ว่ากำลังทำงานเป็นระยะๆ
รบกวนสอบถามเพิ่มครับ DAC สามารถใช้ใน H4 ได้ไหมครับ ประมาณว่าควบคุมความเร็ว ปะมาณ 80 ครับ ลงจากเขายาวๆ ครับ

DAC ใช้ใน H4 ได้ครับ แต่ความเร็วที่ระบบทำงานจะไม่เกิน 30 km/h ครับ

ออฟไลน์ nut039

• NFC.032
  • *
  • สมาชิก ID: 4474
  • ชื่อเล่น: นัฐ
ในคู่มือบอกว่า ให้ใช้ระบบขับสี่บ้าง เดือนละ 16 กม. เพื่อให้ชุดเฟืองได้ทำงาน บ้านเราก็ไม่ได้ฝนตกตลอดปี ผมคิดว่าจะเปิดใช้บนทางเรียบบ้าง แต่ใช้ความเร็วไม่เกิน 80 km/h น่าจะไม่มีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ Saravuth

• NFC.023
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 865
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: B
ลองมาแล้วครับขึ้นลงเขาใช้ 4H ใช้กับทางเรียบ ลองกดDACดูรถมันจะควบคุมการลงเองแต่จะช้าหน่อย ถ้าเราช่วยแตะเบรคจะรู้สึกว่าเบรคแข็งมาก

ออฟไลน์ winaisukkaew

• NFC.572
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 6915
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: ยอดนิยม
กำลังจะรับรถ อีก1อาทิตย์ ครับ 2.8 4wd ตัวเก่าผมใช้ pjs 3.2 gt  มาแต่ ปี 2009 และทาง mtech ก้อแนะนำในหลักการเดียวกันกับเจ้าของกระทู้ แต่ต่างกันที่เค้าบอกว่า การใช้ H4 เพื่อการส่งกำลังไปยังล้อ 4 ให้สมดุล กัน เพื่อการเกาะถนน เพื่อเพิ่มความปลอดภัยในการขับขี่ แต่ยังคงใช้ความเร็วได้อยู่ (pjs ผมขับบนทางด่วน 160 mode H4 ไม่มีปัญหาไร 7 ปีแล้วครับ  ) รอผู้รู้ ให้คำแนะนำด้วยคน

ออฟไลน์ Gorp

• NFC.093
  • สมาชิก ID: 2165
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Gorp
ผมก็ลองครับ วิ่งตามทางถนนยางมะตอยเรียบๆนิแหละครับ  H4 ต้องให้ทำงงานบ้างครับ     
 H4 ลองประมาณ 10 โลอัป และ L4 ก็ลองทางยางมะตอยเหมือนกันเพื่อให้ระบบมันทำงานครับ   L4 ลองประมาณ 1 กิโล {จำเป็นต้องลองเพาะไม่มีโอกาสเจอสภาพถนนอย่างว่าในคู่มืออะครับหน้า 217 และ 218} ส่วนรายละความถี่อยู่หน้า 219 ครับ :emo_102:

ออฟไลน์ KOOKY

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7380
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: KOOK
ผมว่า H4 ที่ทางเรียบถนนไม่เปียกก็ใช้ได้นะครับ...เข้าโค้งมั่นใจกว่า H2 มากเลยครับ ความรู้สึกเหมือนขับ Fortuner ตัวเก่าแบบ 4 Full time ครับ...

ออฟไลน์ การ์ตูน

• NFC.097
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2313
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: การ์ตูน
ผมซื้อ 4WD ใช้ยามปกติเพื่อความปลอดภัย ฝนตกถนนลื่นลงทางลาดชันอะไรทำนองนี้
ถนนแห้งปกติใช้ 2WD ครับ เพื่อความประหยัด ไปเที่ยว ตจว.ทางลูกลังก็ 4WD ครับ

ออฟไลน์ mittapap

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 7751
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม

ออฟไลน์ suvan

• สมาชิก ID: 6223
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ทองดี
เวลา เข้าH4 รู้สึกว่าวงเลี้ยงแคบลงกว่าเดิมเป็นตอนจะถอยจอดทางลาด ปกติไหมครับ

ออฟไลน์ วิเศษ

• สมาชิก ID: 6735
  • จังหวัด: สกลนคร
  • ชื่อเล่น: อ็อด

ออฟไลน์ Gorp

• NFC.093
  • สมาชิก ID: 2165
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Gorp
เวลา เข้าH4 รู้สึกว่าวงเลี้ยงแคบลงกว่าเดิมเป็นตอนจะถอยจอดทางลาด ปกติไหมครับ
ปกติครับ ถ้าโหมด H4 วงเลี้ยวจะแคบต้องระวัง มินั้นอาจเลยโค้งครับ

Tags: