เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ติดกันโคลง  (อ่าน 3697 ครั้ง)

ออฟไลน์ zippo

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10063
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ซิปโป้
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: ติดกันโคลง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 เม.ย. 2018, 21:04:39 »

ผมใช้ของเจ้านี้ครับ Ultra Racing :emo_051:  ทั้งชุด ถ้าจำไม่ผิด ราคาน่าจะเฉียดๆ 2 หมื่น
ชุดนี้ติดตั้งแล้วการขับขี่เป็นอย่างไรบ้างคับ ช่วยลดการโยกเยก
ได้ไหมคับ รถผมใส่ชุดโช๊ค สปริง ozy แล้ว วิ่งเร็วทางตรง เข้าโค้งดี
แต่วิ่งช้าบนทางขรุขระ โยกเยกเป็นตุ๊กตาล้มลุกเลย อยากทราบว่า
ใส่กันโครงแบบนี้อาการจะหายไหมคับ
ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าโยกเยกนี่จากรถ หรือจากพื้นผิวถนน  โดยส่วนตัวแล้ว ผมว่าช่วยได้มากครับ โดยเฉพาะช่วงเปลี่ยนมาใหม่ๆนี่ความรู้สึก เปลี่ยนไปจากเดิมมากครับ พวงมาลัยกระชับขึ้น ความรีู้สึกเหมือนรถจะแข็งๆทื่อๆ  เวลาเข้าโค้งแรงๆเหมือนตัวรถจะไม่โยนตัวหนีโค้ง  เจอทางเป็นคลื่นต่างจังหวัด จะเอียงซ้ายเอียงขวาก็ตามสภาพถนนครับ แต่ไม่มีอาการโยนตัว หรือดึงให้หวาดเสียว  แต่ราคาค่อนข้างสูงกว่าเจ้าอื่น หรืออยากจะลองขับของผมดูก่อนก็ได้นะครับ จะได้รู้ว่าถูกใจหรือป่าว เพราะแต่ละคนอาจชอบไม่เหมือนกัน  ผมอยู่แถว หทัยราษฏร์ :D
โยกเยกเวลาขึ้น-ลงที่จอดรถในอาคาร เวลาเลี้ยวเร็วๆน่ะคับ พอนึกภาพออกไหม
เหมือนล้อสัมผัสพื้นไม่พร้อมกันแล้วมันจะเหวี่ยงไปมาคับ
ใส่กันโคลงจะช่วยได้ไหมคับ

ถามแบบนี้ตอบยากครับ :-\ :-\หากตอบว่าได้ไป น้าไปติดแล้วไม่ถูกใจจะมาด่าผมทีหลังเอานะ  555:) 555:) เอาเป็นว่า ส่วนตัวแล้ว ผมว่า ผมติดแล้ว..ดี...อาการโคลงนี่แทบไม่มีให้เห็น แต่ไม่เคยลองใส่แบบ อาร์ม ยึดกับเสื้อเพลานะครับ ไม่รู้ว่าแบบใหนจะดีกว่ากัน  ที่ใส่รุ่นนี้เพราะใส่ในเก๋งแล้วดี เลยลองในคันนี้ดูบ้าง

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 เม.ย. 2018, 21:14:20 »
คันนี้ครับ  ทางเป็นคลื่น เป็นหลุม ปาดซ้ายปาดขวา  คอสะพาน  ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Lekk

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 เม.ย. 2018, 23:02:03 »
ใช่ครับ พวกอุปกรณ์ที่เป็นแนวแบบกันโคลงนี้มันมีทั้งข้อดีและข้อด้อย บางคนติดแล้วก็ชอบ บางคนก็ไม่ชอบ...มันขึ้นกับความชอบเฉพาะตัวจริงๆ ...แต่ที่ผมเห็นคนที่ไม่ชอบเค้าก็จะไปโพสน์โจมตีกัน ...ส่วนคนที่ชอบ มีน้อยที่ออกมาแชร์ (ผมเดาว่าคงเพราะเค้าขี้เกียจทะเลาะกับคนกลุ่มแรก) ทำให้ภาพลักษณ์มันออกมาดูไม่ดี...

แต่ที่ผมติดตัว balance arm มาผมก็ชอบอยู่นะ...ตัวของพี่ราคาสองหมื่นผมไม่กล้าลองเลย... อยากสัมผัสความรู้สึกเหมือนกันว่าจะเป็นอย่างไร แต่จากฟังที่พี่บรรยายมา มันให้ feeling คล้ายกัน แต่ balance arm น่าจะ performance ด้อยกว่า เพราะมันยึดแค่จุดหลัง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 เม.ย. 2018, 23:04:53 »
ถามนิดนึงสิครับ พี่เคยเจอสถานะการณ์ที่ต้องหักหลบ หรือเบรคแรงๆ บ้างมั๊ยครับ ...การตอบสนองเป็นอย่างไรบ้าง... 

ออฟไลน์ bonus

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 278
  • พลังน้ำใจ : 3
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 เม.ย. 2018, 07:08:48 »
พอดีเมื่อวานโทรไปหาร้านที่รู้จักกันว่าจะไปติดกันโครงหลัง เขาแนะนำว่าถ้าติดจะทำให้รถไม่นิ่มแค่เปลี่ยนโช็คกับสปริงดีๆก็พอ ผมเปลี่ยนใช้สปริงและโช็คมา1ปีแล้ว ว่าจะไปติดกันโครงเพิ่ม เลยไม่มั่นใจเลยว่าติดไปมันจะดีขึ้นหรือแย่ลง ในคลับเราก็มีคนติดน้อย รีวิวน้อย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 10 เม.ย. 2018, 10:01:54 »
คือถ้ายังไม่ได้ติดอะไรมาเลย เริ่มต้นที่โช้คกับสปริงมันให้ผลที่ดีขึ้นแน่นอนครับ ในขณะที่กันโคลงมันจะ 50/50 อาจจะชอบหรืออาจจะเกลียดแล้วแต่รสนิยมของคนขับ

อีกอย่างมันขึ้นกับว่าโช้คกับสปริงที่แต่งมามันset มาได้ match กับตัวกันโคลงหรือเปล่าด้วยครับ...มีหลายปัจจัย

อย่าง case ของผมติดมาแล้วชอบก็ดีไป...

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 เม.ย. 2018, 12:11:52 »
ขอบคุณครับ กลัวเหมือนกันติดมาแล้วต้องถอดทิ้ง เดี้ยวรอเพื่อนๆสมาชิกที่ติดมาช่วย review. อีกที

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 เม.ย. 2018, 17:26:56 »
คือถ้ายังไม่ได้ติดอะไรมาเลย เริ่มต้นที่โช้คกับสปริงมันให้ผลที่ดีขึ้นแน่นอนครับ ในขณะที่กันโคลงมันจะ 50/50 อาจจะชอบหรืออาจจะเกลียดแล้วแต่รสนิยมของคนขับ

อีกอย่างมันขึ้นกับว่าโช้คกับสปริงที่แต่งมามันset มาได้ match กับตัวกันโคลงหรือเปล่าด้วยครับ...มีหลายปัจจัย

อย่าง case ของผมติดมาแล้วชอบก็ดีไป...

รบกวนสอบถามติดมาแล้วอาการดิ้นที่พวงมาลัยดีขึ้นไหมครับ หรือช่วยอย่างอื่น

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 เม.ย. 2018, 21:34:30 »
ถามนิดนึงสิครับ พี่เคยเจอสถานะการณ์ที่ต้องหักหลบ หรือเบรคแรงๆ บ้างมั๊ยครับ ...การตอบสนองเป็นอย่างไรบ้าง...
เคยเจอครับ   แต่การตอบสนองนี่จำไม่ได้อ่ะครับ  ตอนนั้นใจมันตกไปอยู่ที่ตาตุ่ม  จำอะไรไม่ได้เลย :emo_111: :emo_111:

ล้อเล่นครับ  >:D ยังไม่เคยเจอแบบหนักๆครับ อาจจะยังดวงดี ที่เคยเจอมาก็แค่เล็กๆน้อยๆครับ

ออฟไลน์ การ์ตูน

• NFC.097
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2313
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: การ์ตูน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 10 เม.ย. 2018, 21:57:04 »
ยกตัวอย่างล้อหน้านะครับ เช่น
เวลาเปลี่ยนเลนกระทันหัน สมมุติหักซ้าย ล้อซ้ายหน้าจะยุบลง เหล็กกันโคลงจะบิดตัวดึงล้อขวาไม่ให้ลอยตัวมากเกินไป เวลาเราหักกลับทางขวาจะไม่เสียการทรงตัวมาก กันโครงจะช่วยทำให้ยางกดลงบนถนนตลอดเวลา กันโคลงแท้ๆนะ ไม่ใช่ Balance Arm อย่างที่ว่า

เหล็กกันโครง SuperPro มีรูปรับระยะความยาว ทำให้เลือก นิ่ม-แข็งเกาะโค้งเลือกได้ ลอกเข้าไปดูใน Web. ของเค้าครับ อธิบายได้ดี มีหลักการมางวิศวกรรม

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 เม.ย. 2018, 19:33:41 »
ขอบคุณครับ อธิบายได้เห็นภาพเลย

ออฟไลน์ Kriss

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 17745
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: กิต
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 เม.ย. 2018, 00:17:46 »
ผมใช้ของเจ้านี้ครับ Ultra Racing :emo_051:  ทั้งชุด ถ้าจำไม่ผิด ราคาน่าจะเฉียดๆ 2 หมื่น
ผมไปติดมาละคับ แต่ติดแค่ค้ำบนกับด่านล่างนะคับ ด้านหลังร้านที่ไปติดของหมด
แต่เจ้าของร้านแนะนำว่ารถผมเปลี่ยนโช๊ค สปริงมาแล้วด้านหลังไม่ต้องติดก็ได้ เพราะ
มันจะแข็งเกินไป ผลที่ได้น่าพอใจมากคับ พวงมาลัยคมนิ่งขึ้นมีสั่นๆเล็กน้อยถ้าถนนขรุขระ รถขับสนุก แซงเปลี่ยนเลน
นิ่งดีไม่โยนย้วย ขึ้นเนินตัวหนอนในหมู่บ้านแบบเอียงๆ ก็นิ่งขึ้นคับไม่โยกเป็นตุ๊กตาล้มลุก
สรุปคือ ลองขับมา200กว่ากิโล ผมค่อนข้างพอใจมากคับ 8)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 เม.ย. 2018, 19:11:57 »
ผมไปติดมาละคับ แต่ติดแค่ค้ำบนกับด่านล่างนะคับ ด้านหลังร้านที่ไปติดของหมด
แต่เจ้าของร้านแนะนำว่ารถผมเปลี่ยนโช๊ค สปริงมาแล้วด้านหลังไม่ต้องติดก็ได้ เพราะ
มันจะแข็งเกินไป ผลที่ได้น่าพอใจมากคับ พวงมาลัยคมนิ่งขึ้นมีสั่นๆเล็กน้อยถ้าถนนขรุขระ รถขับสนุก แซงเปลี่ยนเลน
นิ่งดีไม่โยนย้วย ขึ้นเนินตัวหนอนในหมู่บ้านแบบเอียงๆ ก็นิ่งขึ้นคับไม่โยกเป็นตุ๊กตาล้มลุก
สรุปคือ ลองขับมา200กว่ากิโล ผมค่อนข้างพอใจมากคับ 8)
   :emo_051:ดีใจด้วยครับ ที่ติดแล้วถูกใจ  ส่วนเส้นหลัง เป็นกันโครงรูปแบบของเดิมแต่ขนาดใหญ่ขึ้นจับยึดตำแหน่งเดิม  ความเห็นส่วนตัวผมว่าติดแล้วไม่ได้ทำให้ช่วงล่างแข็งขึ้น แต่โช๊ค wc ของผมค่อนข้างนุ่ม ผมเลยเลือกที่จะใส่ชุดนี้ แทนการไปเซทใหม่ ผลออกมาก็ถูกใจผมอยู่ครับ ส่วนของน้าดีแล้วครับ ตอนนี้เปลี่ยนเฉพาะหน้าแล้วรู้สึกอย่างไร เก้บความรู้สึกนี้ใว้ครับ วันนึงหากมีโอกาส ได้เปลี่ยนข้างหลัง น้าจะรู้ได้ด้วยตัวเองว่า ไอ้ที่เราติดไปข้างหน้าช่วยอะไรบ้าง หลังช่วยอะไรบ้าง พอมารวมกันแล้วเป็นอย่างไรบ้าง  เวลามีคนถามก็จะตอบได้ว่าติดแล้วดีจริงหรือเปล่า :'( :'( :'(

Tags: