เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอุด EGR แล้วบ้างครับ ช่วยแชร์ข้อมูลหน่อย  (อ่าน 7505 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekk

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
PJS คันเก่าไม่ได้อุด วิ่งไปได้แสนกว่าโล เครื่องตื้อ เกียร์ auto ไม่ยอมเปลี่ยน ...รื้อระบบท่อ EGR ออกมาดูเจอเขม่าอุดเต็ม หลังจาก clean แล้วอุดวิ่งไหลลื่นเหมือนตอนออกใหม่เลย...
New FN 2.4V ที่จองไปตอนนี้ยังรอรถอยู่ กะไว้ได้มาวิ่ง test ซักพันโลแล้วจะอุดทันที
ใครที่ไปอุดมาแล้วช่วย share ข้อมูลหน่อยครับว่าวิ่งเป็นอย่างไรบ้าง?
+++
ส่วนในรูปนี่เป็นตอน clean EGR ทำอยู่ค่อนวัน รื้อกันกระจาย ถ้าประกอบกลับไม่ดีนี่มีลุ้น ...ถึงคราวน้อง FN คันใหม่นี่ไม่อยากโดนแบบนี้อีกแล้ว เลยจะอุดตั้งแต่ตอนป้ายแดง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ม.ค. 2016, 21:07:04 โดย Lekk »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Gorp

• NFC.093
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2165
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Gorp
มารอดูและมาเก็บข้อมูลครับ :emo_109:

ส่วนน้องจูนเดี๋ยวอุดมาแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูกันอีกทีนะครับ ... ส่วนใครที่กำลังหาข้อมูลอยู่ลองเข้าไปดูใน new PJS club ไปพลางๆ ก่อนก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้เค้ามีชุดสายหลอกสัญญาณ EGR ไม่ให้เปิดด้วย เป็นทางเลือกสำหรับคนที่ไม่ต้องการ mo mechanical part ... มีเพื่อนออก new PJS เค้าก็ไปซื้อมาติดเหมือนกัน

หมายเหตุ: อันนี้คุยเกี่ยวกับปัญหาทางเทคนิคล้วนๆ นะครับ ส่วนใครจะเลือกระหว่าง "รักษ์โลกหรือรักรถ" อย่างไร อันนี้ก็เอาที่สบายใจไม่ว่ากัน ไม่มี drama...555

ออฟไลน์ Pinit

• NFC.430
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6602
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: พิ
เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ YenChar

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 4439
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ชา
ส่วนตัวผมไม่อุดครับ

อุดแล้วเครื่องจะสะอาด ไม่มีเขม่า
เพราะไอเสียไม่ถูกนำไปเผาไหม้ใหม่อีกรอบ
ผลที่ได้คือ เครื่องแรง เพราะไอเสียมันร้อน อากาศร้อนมีอ็อคซิเจนน้อย ทำให้เผาไหม้ไม่ดี
การที่อุด EGR ทำให้มีแต่ไอดีเพียวๆเข้าไปเผาไหม้ อากาศเย็น ยังไงก็แรง
ในแง่ของรถ ยังไงก็ดีครับ แรงขึ้น เครื่องสะอาด ไม่มีเขม่า

ผมไม่อุด เพราะเรื่องมลพิษล้วนๆครับ
เวลาผมตื่นไปทำงานทุกเช้า แม่ผมเปิดประตูบ้านมาส่งผมทุกเช้า
ไหนจะพ่อ ไหนจะน้อง ไหนจะแฟน รวมถึงตัวเอง ที่ต้องดมควัน
ถ้าผมใช้รถ 300 วันต่อปี แล้วครอบครัวผมต้องสูดอากาศเสียปีละ 300 วัน ไม่รู้วันละเท่าไหร่ กี่ลมหายใจ
ผมใช้รถ 10 ปี อาจจะเป็นหมื่นๆครั้ง รวมๆกันเป็นแสนครั้ง ทั้งตัวเองทั้งคนในบ้าน

บ้านผมมีโรงจอดรถ มันเลยเป็นพื้นที่อับ ถ้ามันโล่งๆก็คงอุดเหมือนกันครับ
แต่การอุด EGR ทำให้ไอเสียเหม็นขึ้นอย่างชัดเจน
ลองสตาร์ตรถทิ้งไว้ 10 นาที โดยเอากระดาษทิชชู่ชุ่มๆน้ำมาวางไว้ที่ท่อไอเสีย
รถที่อุด EGR ทิชชู่จะดำกว่ารถที่ไม่อุดอย่างชัดเจนครับ  :)

ไม่ดราม่านะครับ แล้วแต่ว่าใครจะชอบ
ส่วนตัวผม ถ้าให้อุด EGR เพื่อความแรง ผมเล่นกล่องดันรางหรือยกหัวฉีดดีกว่าครับ
ส่วนที่ว่า มันจะสกปรกหรือไม่ ครบ 8 หมื่นโล ผมถอดล้างอยู่แล้ว เลยไม่กังวลครับ
แต่ก็อย่างว่า อุด EGR แค่ 300 บาทก็ได้ทั้งแรงทั้งสะอาด แล้วแต่ครับ

ดีครับ...มีข้อมูลดีๆ ก็มาคุยแลกเปลี่ยนกัน สำหรับในเรื่องความแรงแล้วที่ผมเคยอุดคันก่อนผมว่าไม่ค่อยแตกต่างนะ แต่ที่ผมบอกว่ามันไหลลื่นขึ้นนั้นเป็นเพราะว่าผมไปทำตอนที่ในระบบมันมีเขม่า block เต็มไปหมดแล้ว เครื่องมันจะเริ่มตื้อสะสมไปวันละเล็กละน้อยจนเราไม่ทันรู้สึก แต่พอมันตันสุดๆ แล้วเราไป clean ออกมันก็เลยกลับมาแรงใกล้เคียงกับตอนออกมาใหม่ๆ ... ส่วนถ้าไปอุดตั้งแต่แรกนี่เท่าที่คุยกับเพื่อนๆ มาบอกว่าไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง คือในทฤษฏีมันก็จริงที่ว่าปิดไอเสียไหลเวียนทำให้ไอดีมันเข้าได้สะดวกขึ้น แต่ปริมาณมันน้อยเกินกว่าที่เราจะจับความรู้สึกได้
สรุปคือที่ไปอุดๆ กันนี่เป็นเรื่องของการป้องกันมันตันเป็นหลัก คือไม่อยากถอด clean เพราะมันต้องรื้อกระจาย...ส่วนถ้าหวังผลในเรื่องของความแรงที่มันต้องไป mo อย่างอื่นเอาจริงๆ

อ่อ...ขอนอกเรื่องนิด ดูเหมือนมีเรื่องที่น้องจูนของพวกทำให้ชาวโลกเดือดร้อนมากกว่าเรื่องอุด EGR นะครับ post มาให้ดูเผื่อใครที่ไม่ค่อยได้ติดตามข่าวสารใน headlightmag...

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=48168.0
 :o

ออฟไลน์ Saravuth

• NFC.023
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 865
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: B
อืม.....ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ srimai

• NFC.496
  • สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6844
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: นะ
ของผม 2.7 V มันต้องอุดมั้ยครับ

ออฟไลน์ jiabjiab

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7090
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: เจี๊ยบ
คันเดิมของผมก็ไปอุดegr หลังเปิดล้างเขม่าในเครื่องที่ประมาณแสนสองหมื่นโล ผมว่าไม่ค่อยเห็นผลเรื่องความแรงเท่าไร ส่วนเรื่องเครื่องสะอาดก็ต้องคิดถึงหม้อพักที่ติดแคตฯกรองไอเสียด้วยนะครับ เกรงว่าเครื่องยนต์ส่งไอเสียมาให้มากกว่าที่วิศวกรออกแบบไว้ ท่อแคตฯจะตันเร็วกว่าปกติ กลายเป็นว่าป้องกันจุดหนึ่งแต่มาพังอีกจุดแทน

ออฟไลน์ hs4adh

• NFC.411
  • สมาชิก ID: 401
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: เลย
  • ชื่อเล่น: เก้า
มารอฟัง...ด้วย..งับ... :emo_104:      :emo_104:

ออฟไลน์ การ์ตูน

• NFC.097
  • สมาชิก ID: 2313
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: การ์ตูน
ถ้าเป็นเครื่องสมัยก่อนก็อุดไปเถอะ แต่ถ้าเครื่องใหม่ๆ Commonrail แรงดันสูง ฉีดหลายจังหวะ
Co/Co2 น้อยมาก อุดหรือไม่อุดความแตกต่างนิดเดียว ผมเลยปล่อยตามที่เค้า Design มา ช่วยโลกครับ

เรื่องแคตไปเร็ว และความร้อนเครื่องก็มีความเสี่ยงอย่างที่เพื่อนๆ ว่าจริงๆ ครับ คือถ้าไม่คิดลึกซึ้งอะไรมากก็ใช้เดิมๆ และถ้ามันตันก็ค่อยไป clean เอาก็ได้ครับ ที่ศูนย์เค้าก็รับ clean อยู่ ...มีเพื่อนผมคนใช้ตัวเก่ามา 7 ปีแล้วเพิ่งไปเทิร์นเป็นตัวใหม่ คันของเค้าก็ไม่เคยตันครับ

Tags: