เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เปลี่ยนการทำงานของระบบ Auto Stop หยุดรถแล้วเครื่องดับสำหรับ2.8ครับ  (อ่าน 32660 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanong

• NFC.051
  • สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4391
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: นอง
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สำหรับคนที่รำคาญระบบ Auto Stop เบรคแล้วเครื่องดับของ2.8 ผมเองก็เช่นกันใช้รถ2คันแต่พอขับคันนี้ออกไปทำงาน เบรคทาบบัตรหน้าป้อมยามเครื่องดับประจำ นอกจากวันไหนนึกขึ้นได้กดปิดไว้ก่อนก็รอดตัวไป อีกอย่างส่วนตัวคิดว่าการสตาทรถบ่อยๆไม่เป็นผลดี การสตาทแต่ละครั้งจะมีการดึงกระแสไฟจากBatteryอย่างรุนแรงเกิดความเสียหายกับ Battery ไดร์สตาท รีเลย์สตาท ถึงแม้จะคุยกันว่าได้ออกแบบมาเผื่อไว้แล้วก็ตาม หลีกเลี่ยงการสตาทบ่อยๆโดยไม่จำเป็นจะดีกว่าครับ เจอดับบ่อยๆชักไม่ไหวจึงหาวิธีแก้ไข ด้วยตัวผมเองมีความรู้ชำนาญทางด้านอีเล็คทรอนิคและคอมพิวเตอร์สามารถเขียนออกแบบวงจรต่างๆขึ้นมาใช้เองได้เลยคิดว่าไม่ใช่เรื่องยากที่จะแก้ไขปัญหาเหล่านี้ จึงได้หาดูเงื่อนไขของรถว่าถ้าจะทำไม่ให้ดับมีอะไรบ้าง โดยไม่มีผลกระทบไม่มีอะไรเสียหาย อ่านหาดูละเอียดในคู่มือแล้วไม่มีเลยออกแบบมาบังคับใช้ตามนี้ เอาละถ้าเป็นแบบนี้ผมจะสร้างอุปกรณ์พิเศษขึ้นมาชิ้นนึงเอาไว้กดปุ่มAให้เอง เพื่อหยุดการทำงานของระบบนี้หลังจากเราสตาทรถทุกครั้ง เงื่อนไขก็มีอยู่ว่า ต้องไม่ทำให้รถช้ำมีรอยเจาะยึด ไม่ตัดต่อสายไฟของรถโดยไม่จำเป็น ไม่หมดประกัน ทุกระบบจะต้องอยู่ใช้ได้สมบูรณ์เหมือนเดิมไม่ฟ้องโค๊ตผิดปรกติต่างๆ การทำงานของตัวนี้จะต้องกดปุ่มA ให้หลังสตาทแล้วเพียงครั้งเดียวไม่ใช่ขับรถไปแล้วกดให้เองตลอดทางนะครับ ออกแบบวงจรมา2-3แบบก็ใช้ได้ทั้งนั้นเลย (ภาพตัวอย่างกำลังทำกำลังทดลอง)

จะใส่ที่สวิทตัวนี้ครับ

แกะแผงสวิทใช้พลาสติกหรือโลหะอะไรก็ได้แบนๆยัดเข้าไปที่ขอบกรอบสี่เหลี่ยมข้างใดข้างหนึ่ง พอนิ้วมือสอดจับได้ก็ดึงออกได้เลยไม่มีสกรูยึดครับ

ในที่สุดก็ทำสำเร็จ สตาทเครื่องยนต์เสร็จไฟAสีส้มขึ้นเองเลยโดยไม่ต้องกดปุ่มใดๆ แต่ถ้าจะให้กลับมาขึ้นสีเขียวดับเหมือนเดิมก็กดปุ่มAลงไปครับ
https://youtu.be/l5rwQrkdrqY
https://youtu.be/jAY3tdReh0s

สรุปตัวผมเองทำใช้เองแบบไหนก็ได้
แต่เพื่อนที่รู้จักก็อยากได้ เพื่อนๆในสมาชิค club facebook ที่เจอปัญหาแบบนีก็อยากแก้ไขเหมือนกัน ผมจึงหาวิธีทำแบบง่ายๆ ให้ทุกท่านสามารถหาอุปกรณ์มาทำได้เองโดยที่ผมไม่ต้องลำบากทำให้ ในที่สุดก็เลือกใช้ตัว C. คอนเดนเซอร์ หรือ คาปาซิเตอร์ นี่แหละครับ สะดวกสุดค่าที่เหมาะสมใช้ได้ตั้งแต่ 470-1500uF(ไมโคร)16-50v(โวล)ตัวไหนก็ได้ ตามร้านขายอุปกรณ์อีเล็คทรอนิค ร้านซ่อมวิทยุโทรทัศทั่วไปมีขาย

c.ตัวเก็บประจุ จะมี2ขา ขั้วบวก+ กับ ขั้วลบ- ครับดูตามภาพ

ขั้นตอนการนำมาใส่
ง่ายๆแกะแผงสวิทออกมาก่อน

เมื่อดูด้านหลังของสวิทA จะมีสายไฟอยู่4เส้น เส้น1สีม่วง เส้นที่4สุดท้ายสีขาว ใช้ขาC.เสียบเข้าไปตามภาพแหละครับโดยให้สัมผัสแน่นกับทองแดงขาสวิททั้งคู่ครับ

โดยดูขั้ว + - ของc.ให้ถูกต้อง

ขั้วบวกเข้าสายสีม่วง ขั้วลบเข้าสายสีขาว เสร็จแล้วทดลองสตาทรถดูครับ ว่าไฟAที่แผงหน้าปัดขึ้นสีส้มเลยไหม ถ้าขึ้นก็หาผ้าเทปรัดไว้กับสายไฟกันหล่น ถ้ายังเป็นสีเขียวแสดงว่าเสียบผิดหรือทั้ง2ขาของC.ไม่แน่นไมสัมผัสกับทองแดงขาสวิท

เสร็จแล้วก็เก็บงานกระกอบเข้าที่เดิมครับ

ผมทำใช้กับรถผมเองตั้งแต่ป้ายแดงจนถึงวันนี้5-6เดือนวิ่ง8000กว่ากิโลเมตรแล้วจนลืมไปเลยว่ารถผมมีระบบ Auto Stop Start Engine กับเขาด้วย ปลอดภัยครับไม่เคยเกเร  เวลาทดลองใช้นานขนาดนี้คงมั่นใจได้นะครับ ถ้าท่านใดอยากแก้ปัญหานี้ก็ไปหาซื้อมาทำเองได้เลย ราคาตัวละ 5 -10บาท หรือใช้แบบ NON-POLAR ก็ได้แต่จะหาซื้อยากหน่อย ข้อดีคือไม่ต้องสนใจขั้วบวก ลบ ใส่ด้านไหนก็ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 2016, 17:47:54 โดย kanong »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Saravuth

• NFC.023
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 865
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: B
มาปูเสื่อรอครับ
:emo_090: :emo_090: ;) ;) ;) ;) :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ Lekk

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6295
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก
ที่ผมใช้อยู่เจ้า Auto Start/Stop นี่มันก็ช่วยให้ประหยัดน้ำมันได้เยอะพอควรเลยนะครับ (รวมถึงคันอื่นๆ ที่ไม่ใช้ FN ด้วยนะ) ทำไมถึงไม่ชอบกันอ่ะครับ? ขอถามเป็น idea หน่อย
 :emo_113: :emo_113: :emo_113:

ออฟไลน์ cps

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 720
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Chum
ส่วนตัวเห็นว่ามันน่ารำคาญครับ  แต่ก็ไม่อยากไปยุ่งกับระบบมัน  ก็คอยกดปิดหลังจากสตาร์ตเครื่องทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ chaval

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4717
  • พลังน้ำใจ : 6
  • ชื่อเล่น: wan
ขอบคุณ คุณ Kanong ครับที่ช่วยหาทางแก้ปัญหาของทุกคนที่มีปัญหากับระบบนี้
ผมเองก็เช่นกันนอกจากรำคาญแล้วยังเกรงว่าอายุใช้งานของแบตเตอรี่และมอเตอร์สตาร์ทน่าจะสั้นกว่าปรกติเนื่องจากเครื่องยนต์ถูกสตาร์ทบ่อยกว่าที่ควรจะเป็น

ออฟไลน์ การ์ตูน

• NFC.097
  • สมาชิก ID: 2313
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: การ์ตูน
เสียบเข้าตรงไหนครับ ขั้ว + - ต้องตรงกันอย่างไร

ออฟไลน์ Yooth_Maye

• NFC.298
  • สมาชิก ID: 4259
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ยุทธ
ผมก็ว่าระบบดี แต่ผมไม่คุ้นเคย ขับรถจอดหน้าบ้านเครื่องดับ เตือนตัวเองว่าต้องกดปุ่มดับเครื่องก่อนปลดเข็มขัด หนิบโน่นหยิบนี่ ปลดเข็มขัด เครื่องสตาร์ท

หรือบางทีเครื่องปริ่มจะดับ พอปล่อยคันเร่งสตาร์ทกลับมาทันที

ผมอยากได้ปุ่มกดปิดไปเลยแบบอุปกรณ์ตัวนี้แหละ แต่อยากได้แบบกดเปิดใช้ได้บางสถานการณ์

ออฟไลน์ การ์ตูน

• NFC.097
  • สมาชิก ID: 2313
  • ชื่อเล่น: การ์ตูน
 :emo_102:

ลองแล้วใช้ได้ดีครับ

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ tokab

• NFC.965
  • สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 9018
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: โต
ถ้าใช้ c ค่ามากกว่านี้ได้ไหมครับ vเยอะกว่าได้ปะครับ

ออฟไลน์ Inw7409

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6013
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: สุเทพ
เป็นการทำงานแบบตรงข้ามกับเดิมๆ ใช่ป่าวครับ

ของเดิม  >> สตาร์ท = ON , กด =OFF
ทำแล้ว   >> สตาร์ท = OFF , กด =ON

ออฟไลน์ kanong

• NFC.051
  • สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4391
  • ชื่อเล่น: นอง
 ถามว่า
 ถ้าใช้ c ค่ามากกว่านี้ได้ไหมครับ vเยอะกว่าได้ปะครับ
 ใช้C.ค่ามากกว่า1500uF จะเกิดอาการวนค้าง เหมือนเราใช้นิ้วกดสวิทค้างไว้เป็นเวลานานๆ แต่volt สูงกว่าได้ครับ :emo_104:

เป็นการทำงานแบบตรงข้ามกับเดิมๆ ใช่ป่าวครับ
ของเดิม  >> สตาร์ท = ON , กด =OFF
ทำแล้ว   >> สตาร์ท = OFF , กด =ON

ใช่ครับ :emo_102:

ออฟไลน์ sakdak6407

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 531
  • ชื่อเล่น: sakdak6407
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ขอบคุณมากครับ :emo_102:
เป็นแบบที่เพื่อนๆ หลายๆ ท่าน รวมทั้งผมต้องการ
คือ เมือ DIY.แล้ว ถ้าหากอยากจะใช้ ระบบ ก็ กดปุ่ม
 :emo_051:

ออฟไลน์ monk

• NFC.408
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 6254
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ม๊ง
ระบบมันก็ดีอยู่แล้วนะ ผมชอบ แต่..... มันทำงานเร็วเกินไปหน่อย ถ้าสามารถทำให้เหยียบเบรคหนักขึ้นอีกสักหน่อยค่อยดับเครื่อง จะดีกว่าเดิมๆมากเลย ช่วยคิดหน่อยนะครับ ขี้เกียจกดไปกดมา

ออฟไลน์ Yooth_Maye

• NFC.298
  • สมาชิก ID: 4259
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ยุทธ
ถ้าเป็นการกลับฟังค์ชั่นของปุ่มเฉยๆก็น่าสนเดี๋ยวไปซื้อของมาทำเลย

ออฟไลน์ Inw7409

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6013
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: สุเทพ
ทำแล้วครับ  ชีวิตง่ายขึ้นมาอีกหน่อย....