เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยไม่ค่อยนิ่ง  (อ่าน 9591 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิตติ

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 9041
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: kitti
    • รางวัลและกิจกรรม
พวงมาลัยไม่ค่อยนิ่ง
« เมื่อ: 17 มิ.ย. 2016, 23:05:15 »
 Share 
รู้สึกพวงมาลัยรถไม่ค่อยนิ่ง เพื่อนๆเป็นกันบ้างมั๊ยครับ หรือมันเป็นปกติของรถสูง
ผมลองตั้งศูนย์ที่โตโยต้าแล้ว ร้านนอกก็ลองตั้งแล้ว ว่าจ่ะลองบีควิกอีกที่นึง ไม่รู้ว่ามีข้อมูลตั้งศูนย์รถเรากันหรือยัง ขนาดผมไปตั้งที่ศูนย์โตโยต้ายังต้องรอตั้งครึ่งวัน เพร่าะเครื่องตั้งยังไม่มีข้อมูล ต้องรอใส่ข้อมูลตั้งนาน  เฮ้อ..เหนื่อยใจจัง

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ FamilyMan

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1467
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: songkla
Re: พวงมาลัยไม่ค่อยนิ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2016, 10:03:49 »
การตั้งศูนย์ไม่จำเป็นต้องตั้ง ตามสเปคโรงงานนะครับ toe in จะแก้เรื่องพวงมาลัยกินซ้าย แต่ละร้านก็จะมีสูตรเฉพาะ toe in ซ้ายขวาจะไม่เท่ากันก็มีหลายรุ่น
 ส่วนอาการพวงมาลัยไม่นิ่ง  ไม่นิ่งแบบไหนครับ ต้องแก้ซ้ายแก้ขวาตลอด หรือสั่นๆ ซึ่งอาการทั้งคู่แก้ไขได้โดยการตั้งศูนย์และถ่วงล้อครับ

พวกร้านที่กล่าวมาหรือแม้แต่ศูนย์ ไม่เก่งหรอกครับ แนะนำ บางพลัดศูนย์ล้อ หรือ สนามเป้าศูนย์ล้อ ที่อื่นไม่หาย มาจบที่นี่ทั้งนั้นครับ เครื่องถ่วงโบราณๆ แต่เก่งมากครับ

ออฟไลน์ Gorp

• NFC.093
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2165
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: Gorp
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2016, 12:23:56 »
ข้อมูลดีมากครับขอบคุณครับ คุณ Family Man  :emo_090: :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ chartchai.s

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4952
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: chai
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2016, 16:15:04 »
เวลาวิ่งบนถนนขรุขระ พวงมาลัยจะสบัดไปทางขวา ต้องดึงกลับมาเป็นแทบทุกครั้ง มีท่านใดมีอาการแบบนี้ไหมครับ 2.4V มาเก็บข้อมูล ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ก.ค. 2016, 18:39:21 »
วันนี้อ่านเจอในpantip เจอคนบ่นข้อเสียnew fortuner เรื่องช่วงล่างโครงย้วย พวงมาลัยดิ้น สรุปก็เจอเหมือนกัน ผมลองสังเกตน่ะว่าถ้าขับคนเดียว พวงมาลัยจ่ะปกติดิ้นนิดๆ ก็อย่างว่าถนนเมืองไทยมันไม่เรียบ ตรงนี้ก็เข้าใจ รับได้ แต่ปัญหาตรงที่ถ้ามีผู้โดยสารเต็มคัน หน้าจ่ะลอย พวงมาลัยจ่ะออกอาการไม่นิ่งชัดเจน ขับแล้วเครียดเลยครับ ก่อนตัดสินใจซื้อรถรุ่นนี้ ก็เพร่าะที่บ้านสมาชิกหลายคน เลยซื้อเพื่อที่จ่ะไปไหนกันได้หมด ไม่ต้องไปกัน2คันแบบเมื่อก่อน แต่ผิดหวังมากกับรถรุ่นนี้ ยอมรับเลยว่าไม่ชอบช่วงล่างกับพวงมาลัย อย่างอื่นดีหมดผมให้ผ่าน ขนาดเกียร์กระตุกนิดๆผมยังไม่ซีเรียสเท่าไหร่ เพร่าะมันไม่อันตราย แต่ช่วงล่างกับพวงมาลัยนี่แหล่ะที่เครียด เพร่าะมันเกี่ยวกับความปลอดภัย การทรงตัวบังคับรถ
ป.ล.ปัญหานี้จ่ะเกิดตอนมีผู้โดยสารนั่งเต็มคัน7ที่นั่ง+สัมภาระ ไม่รู้ว่าโตโยต้าไม่เทสรถแบบนั่ง7ที่นั่งจริงๆบ้างหรือไง เพร่าะถ้าขับคนสองคน มันโอเคร ผ่าน

ออฟไลน์ fiatfor

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8552
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Fiat
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ก.ค. 2016, 09:48:33 »
วันนี้อ่านเจอในpantip เจอคนบ่นข้อเสียnew fortuner เรื่องช่วงล่างโครงย้วย พวงมาลัยดิ้น สรุปก็เจอเหมือนกัน ผมลองสังเกตน่ะว่าถ้าขับคนเดียว พวงมาลัยจ่ะปกติดิ้นนิดๆ ก็อย่างว่าถนนเมืองไทยมันไม่เรียบ ตรงนี้ก็เข้าใจ รับได้ แต่ปัญหาตรงที่ถ้ามีผู้โดยสารเต็มคัน หน้าจ่ะลอย พวงมาลัยจ่ะออกอาการไม่นิ่งชัดเจน ขับแล้วเครียดเลยครับ ก่อนตัดสินใจซื้อรถรุ่นนี้ ก็เพร่าะที่บ้านสมาชิกหลายคน เลยซื้อเพื่อที่จ่ะไปไหนกันได้หมด ไม่ต้องไปกัน2คันแบบเมื่อก่อน แต่ผิดหวังมากกับรถรุ่นนี้ ยอมรับเลยว่าไม่ชอบช่วงล่างกับพวงมาลัย อย่างอื่นดีหมดผมให้ผ่าน ขนาดเกียร์กระตุกนิดๆผมยังไม่ซีเรียสเท่าไหร่ เพร่าะมันไม่อันตราย แต่ช่วงล่างกับพวงมาลัยนี่แหล่ะที่เครียด เพร่าะมันเกี่ยวกับความปลอดภัย การทรงตัวบังคับรถ
ป.ล.ปัญหานี้จ่ะเกิดตอนมีผู้โดยสารนั่งเต็มคัน7ที่นั่ง+สัมภาระ ไม่รู้ว่าโตโยต้าไม่เทสรถแบบนั่ง7ที่นั่งจริงๆบ้างหรือไง เพร่าะถ้าขับคนสองคน มันโอเคร ผ่าน

ทดลองตั้งศูนย์ดูใหม่รึยังครับ แนะนำไป tire plus (สาขาอัมพวา) เครื่องมือเค้าจะละเอียด และมีการทดลองขับจริงก่อนส่งมอบรถด้วย

ของผมบรรทุก หน้า 2 กลาง 3 หลัง 3  รู้สึกว่าการบังคับเลี้ยว พวงมาลัยนี่ผ่านนะครับ  แถมยังได้ความหนึบ รถไม่กระเด้งเป็นเรือสองตอนแบบขับคนเดียวด้วย   555:) 555:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2016, 09:52:19 โดย fiatfor »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ก.ค. 2016, 12:30:36 »

ทดลองตั้งศูนย์ดูใหม่รึยังครับ แนะนำไป tire plus (สาขาอัมพวา) เครื่องมือเค้าจะละเอียด และมีการทดลองขับจริงก่อนส่งมอบรถด้วย

ของผมบรรทุก หน้า 2 กลาง 3 หลัง 3  รู้สึกว่าการบังคับเลี้ยว พวงมาลัยนี่ผ่านนะครับ  แถมยังได้ความหนึบ รถไม่กระเด้งเป็นเรือสองตอนแบบขับคนเดียวด้วย   555:) 555:)
ขอบคุณมากครับ..คุณfiatfor เดี๋ยวผมจ่ะไปลองร้านนี้บ้าง ผมไปถ่วงล้อแถวราชบุรีมา3ร้าน พวงมาลัยก็ยังมีดิ้นๆให้หงุดหงิด ศูนย์ล้อก็เข้าไปตั้งที่ศูนย์โตโยต้า ผมล่ะเหนื่อยใจกันอาการนี้มากเลย ขับแล้วเหนื่อยมาก

ออฟไลน์ Lekk

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ก.ค. 2016, 22:37:59 »
ก่อนอื่นลองแยกอาการให้ชัดก่อนครับ...ที่ว่าไม่นิ่งนี้คือพอปล่อยหรือกำแบบหลวมๆ แล้วมันดึงไปทางไหนทางนึง หรือว่ามันก็ยังวิ่งตรงอยู่แต่แค่สั่นสะท้านขึ้นมาที่มือเวลาที่ถนนไม่เรียบ...ถ้าเป็นอย่างหลังนี้ของผมมีอาการบ้าง แต่ผมคิดว่าเป็น character ของรถแนวนี้ อาจปรับแต่งได้นิดหน่อยโดยการตั้งศูนย์ ปรับค่ามุมต่างๆ ช่วย...แต่พวงมาลัยมันก็จะหนักขึ้น ฝืดขึ้น และตอนโยกเปลี่ยนเลนหน้าจะคมน้อยลง...
ส่วนร้านที่ทำแนะนำไปที่ Ozy Autozone (ถ้าเป็นรถ standard ไม่ยก ไม่ load นะ) บอกแนวที่เราชอบกับช่างเค้าไป เช่น อยากได้พวงมาลัยนิ่งๆ (แต่จะหนักและฝืด) หรือลื่นๆ (หน้าจะไวและสั่นบ้าง) ช่างเค้าปรับให้ได้ เสร็จแล้วนั่งลองขับไปพร้อมช่างเลย... ผมไปมาแล้ว ได้ผลเป็นที่น่าพอใจมาก ... แต่กว่าจะ tune ได้ลงตัวก็เล่นเอาขับเข้าๆ ออกๆ กทม. กันหลายรอบเช่นกัน แต่ก็คุ้มเหนื่อย เพราะช่างร้านนี้เค้าบริการดีมากๆ ไปแล้วสบายใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2016, 22:44:42 โดย Lekk »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ก.ค. 2016, 18:39:50 »
ก่อนอื่นลองแยกอาการให้ชัดก่อนครับ...ที่ว่าไม่นิ่งนี้คือพอปล่อยหรือกำแบบหลวมๆ แล้วมันดึงไปทางไหนทางนึง หรือว่ามันก็ยังวิ่งตรงอยู่แต่แค่สั่นสะท้านขึ้นมาที่มือเวลาที่ถนนไม่เรียบ...ถ้าเป็นอย่างหลังนี้ของผมมีอาการบ้าง แต่ผมคิดว่าเป็น character ของรถแนวนี้ อาจปรับแต่งได้นิดหน่อยโดยการตั้งศูนย์ ปรับค่ามุมต่างๆ ช่วย...แต่พวงมาลัยมันก็จะหนักขึ้น ฝืดขึ้น และตอนโยกเปลี่ยนเลนหน้าจะคมน้อยลง...
ส่วนร้านที่ทำแนะนำไปที่ Ozy Autozone (ถ้าเป็นรถ standard ไม่ยก ไม่ load นะ) บอกแนวที่เราชอบกับช่างเค้าไป เช่น อยากได้พวงมาลัยนิ่งๆ (แต่จะหนักและฝืด) หรือลื่นๆ (หน้าจะไวและสั่นบ้าง) ช่างเค้าปรับให้ได้ เสร็จแล้วนั่งลองขับไปพร้อมช่างเลย... ผมไปมาแล้ว ได้ผลเป็นที่น่าพอใจมาก ... แต่กว่าจะ tune ได้ลงตัวก็เล่นเอาขับเข้าๆ ออกๆ กทม. กันหลายรอบเช่นกัน แต่ก็คุ้มเหนื่อย เพราะช่างร้านนี้เค้าบริการดีมากๆ ไปแล้วสบายใจ
ของผมหน้าจะไวและสั่นสะท้านขึ้นมาที่มือเวลาที่ถนนไม่เรียบ ตอนนี้อยากให้พวงมาลัยนิ่งๆมากเลยครับ จ่ะหนักหน่อยก็ไม่เป็นไร สงสัยต้องลองไปOzy Autozone ขอบคุณคุณLekkมากครับ

ออฟไลน์ Lekk

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 ก.ค. 2016, 20:26:03 »
ผมชอบที่นี่อย่างครับ คือเค้าเทสช่วงล่างได้ทั้งระบบ เจ้าของบริษัทคือคุณทอมวิเคราะห์ปัญหาช่วงล่างได้ลึกมาก...บางทีปัญหาพวงมาลัยแก้โดยตั้งศูนย์ไม่หาย เพราะมันอาจมาจาก part อื่น offspec

ผมเคยเจอ X trail ที่บ้านพวงมาลัยดึงขวา เข้าศูนย์ไป 5 รอบ สุดท้ายเจอสปริง off spec เครมคู่ใหม่หายเลย

ออฟไลน์ Ake1

• *
  • สมาชิก ID: 11421
  • จังหวัด: กาญจนบุรี
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ก.ย. 2016, 22:57:03 »
ใครเป็นมั่งเวลาตกหลุมพวงมาลัยจะดังกึกๆ ลักษนะคล้ายแล็กพวงมาลัยหลวม
เขา0ช่างยังหาสาเหตุไม่ได้รถวิ่ง2พันกว่าโลดังกึกๆที่พวงมาลัยรู้สึกได้เซ็งมากเลย

ออฟไลน์ Au ซาฟารี

• *
  • สมาชิก ID: 11914
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Au
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2016, 08:23:46 »
 :'( ของผมที่ใช้อยู่พวงมาลัยหนักมากครับ ผิดปกติ ใช้2.4V เดิมๆ เติมลม 29 หน้าหลัง ก็แล้ว 30 , 31,32,33,35 ก็ยังหนัก ไม่มีบรรทุก ขับนานๆจะปวดแขนและปวดเมื้อยผิดปกติมากๆ  เช็คระยะกะจะบอกช่างที่0 ให้แก้ไข ไม่แน่ใจว่าจะแก้ได้หรือป่าว ใครเคยเป็นอาการแบบนี้บ้างครับ ตอนนี้รถขับมา ได้จะ 6000 โลละ ยังหนักเหมือนเดิม เล่นเอาปวดแขนเลย  :P อยากทราบวิธีแก้ไขเบื้องต้น

ออฟไลน์ focus2012

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 12584
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: @rt
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ธ.ค. 2016, 20:52:09 »
เข้ามาเก็บข้อมูลครับผม กำลังสนใจพอดีเลยครับ

ออฟไลน์ bonus

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 278
  • พลังน้ำใจ : 3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 ธ.ค. 2016, 10:27:26 »
เป็นเหมือนกันครับวิ่งใช้ความเร็วเกิน100km รถพวงมาลัยล่อนเหมือนลอยๆ

ออฟไลน์ phumin

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4393
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: มิน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04 ม.ค. 2017, 15:50:54 »
นึกว่ารถผมเป็นคันเดียวสะอีก  :emo_052:

Tags: