เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: TRD 4WD ลอง FOX 2.0 มาแชร์ประสบการณ์ ใครใส่อยู่บ้าง มาแชร์ได้นะครับ  (อ่าน 5809 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tunshiro

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10938
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตุนชิโร่
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ผมขับ TRD 4WD ตอนออกรถมาใหม่ๆ ผมว่าช่วงล่างกำลังดี นุ่ม หนึบ ประมาณนึง แต่พอหลังจาก 5,000กม. เริ่มรู้สึกว่าท้ายเริ่มโยนนิดหน่อย เข้าโค้งไม่มั่นใจเหมือนเดิม นั่นคือจุดเริ่มต้นของการโมช่วงล่างของผม  :'( :'( :'(

Step1. ใส่กันโครง Balance Arm >>> ช่วยได้นิดหน่อยครับ แทบไม่ค่อยรู้สึกอะไร :-X :-X :-X

Step2. ใส่ โช๊คหลังFOX 2.0 + สปริง Dobinson ยก2นิ้ว (วางแผนจะใส่ยาง BF KO2 275/55/R20 เลยต้องยกรอไว้) >>> เปลี่ยนแต่หลัง หน้ายังสูงเท่าเดิม หลังสูงขึ้น2นิ้ว ผลที่ได้ โคตรแข็งครับ ใส้แทบจะไปกองอยู่ที่เดียวกัน 555+ เห็นหลายคนบอกว่าดี เลยจัดครับ อยากร้องไห้  มีโอกาสได้บรรทุกของที่ท้ายรถหนักประมาณ 200กว่า ก.ก. ความรู้สึก นุ่มหนึบยิ่งหว่าช่วงล่าง TRD เดิมที่ติดรถ ปรึกษาทางอู่ไปได้รับคำแนะนำให้รอโช๊คหน้าให้ครบSet และถือโอกาสนวดโช๊คหลังไปในตัว  :emo_023: :emo_023: :emo_023:

Step3. ระหว่างรอโช๊คหน้า ลองถอดกันโครงออก >>> หนักกว่าเดิมครับ เข้าขั้นจุก กระเด้งกระดอน จุกจริง เลยต้องใส่กันโครงเข้าไปตามเดิม (ถอดเอง ใส่เอง ไม่ได้ยกรถ มุดอย่างเดียว มีเหนื่อย) :-\ :-\ :-\

Step4. วันนี้พอมีเวลา ลองถอดสปริง Dobinson ยก2นิ้วออก ใส่ปริง TRD เดิม ได้ความนุ่มกลับมาเยอะครับ แข็งกว่าโช๊คเดิมนิดหน่อยเอง ถือว่าน่าพอใจมาก (สปริงโด C59-355 ความสูงของสปริงตอนที่ยังไม่ได้ใส่เท่าสปริงTRDเลย แต่ใหญ่และแข็งกว่ามาก)

Step5. รอ โช๊คหน้า FOX อยู่ครับ สั่งไปพร้อมหลังแต่ยังของยังไม่มา >>> เดี๋ยวเปลี่ยนแล้วจะมารายงานผมต่อครับ :blank: :blank: :blank:

***ใครที่ใส่ FOX อยู่ เข้ามาแนะนำได้นะครับ จำไม่ได้ว่าอ่านเจอที่ไหน มีคนใส่ทั้ง Set ความรู้สึกเป็นอย่างไรบ้าง***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ย. 2016, 15:24:08 โดย Tunshiro »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ wsmobile

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10736
  • ชื่อเล่น: คอปเตอร์

ออฟไลน์ QiuQiu

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4965
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: คิว
คุณไปเปลี่ยนโช๊คที่สำนักไหนมาครับ

แล้วที่คุณทำมา 1-3 Step ทางร้านเขาแนะนำหรือว่าคุณทำเองคับ

ออฟไลน์ Lekk

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • ชื่อเล่น: เล็ก
ปกติโช้ค Fox นี่เค้าล่ำลือว่าเทพมากนะครับ ค่อนข้าง surprise กับผลที่คุณ Tunshiro ได้รับหลังจากติดตั้งมา...รอฟังต่อครับ น่าสนใจ case นี้
ขอบคุณครับ
 :emo_113: :emo_113: :emo_113:

• *
ปกติโช้ค Fox นี่เค้าล่ำลือว่าเทพมากนะครับ ค่อนข้าง surprise กับผลที่คุณ Tunshiro ได้รับหลังจากติดตั้งมา...รอฟังต่อครับ น่าสนใจ case นี้
ขอบคุณครับ

คือสั่ง Fox ไปทั้งชุดแหละครับ ได้แต่คู่หลังมา เลยลองใส่ไปก่อน มันน่าจะไม่เข้ากับคู่หน้าเดิมแหละครับ ตอนนี้ก็ยังรอคู่หน้าอยู่ครับ ใส่แล้วจะรายงานต่อนะครับ

• *
แล้วที่คุณทำมา 1-3 Step ทางร้านเขาแนะนำหรือว่าคุณทำเองคับ

ว่างๆก็ลองไปเรื่อยครับ เลยเอามาแชร์ คนอื่นจะได้ไม่ทำตามไงครับ  :-[ :-[ :-[

ขอบคุณครับ

คือสั่ง Fox ไปทั้งชุดแหละครับ ได้แต่คู่หลังมา เลยลองใส่ไปก่อน มันน่าจะไม่เข้ากับคู่หน้าเดิมแหละครับ ตอนนี้ก็ยังรอคู่หน้าอยู่ครับ ใส่แล้วจะรายงานต่อนะครับ
เป็นไปได้ครับ เพราะตอนผมจูนช่วงล่างก็เคยเจอปัญหาคล้ายๆ กัน ขนาดใช้โช้ค Westcoast สี่ต้น แต่ปรับความนุ่มแข็ง balance หน้าหลังไม่ match กัน ผลก็คืออาการที่ดีดจากข้างหลังมันสะเทือนมาข้างหน้าแบบแรงเลย ...นี่แหล่ะ Body on frame 555 ...รอฟังต่อครับ
 :emo_108: :emo_108: :emo_108:

ว่างๆก็ลองไปเรื่อยครับ เลยเอามาแชร์ คนอื่นจะได้ไม่ทำตามไงครับ  :-[ :-[ :-[

ว่างๆก็หาข้อมูลเพิ่มในเน็ตไปเรื่อยๆดีกว่าคับ ที่ชลเองก็มีสำนักแต่ช่วงล่างดังในแวดวงอยู่เหมือนกันนะ เลยหนองมนไปหน่อยสายแข็ง สายยก สายโหดเขาก็ถนัด สายโหลดก็น่าจะได้ หรือเจ้าสำนัก Fox โดยตรงเขาก็จัดหนักจัดเต็มอยู่ ลองค้นๆในเน็ตดูคับ

ส่วนตัวผมหลังใช้ Fox หน้า บิวเหลือง us เคยลงสปิงโดมาแล้ว แต่ต้องถอดออกรับไม่ไหวแข็งกระด้างเกิน  ตอนนี้เลยมาคบหาอยู่กับ Eibach โหลดลงมานิดขับช้านุ่มนวล ทางขรุขระก็นุ่มหนึบๆไม่แข็งกระด้าง ขับเร็ว 150 นิ่ง แน่น หนึบ ยัดโค้งสบาย ข้อเสียถ้าเจอถนนผิวถนนต่างระดับท้ายจะมีอาการโยกสักหน่อยแต่ก็คืนตัวเร็ว  หรือเจอลูกระนาดลูกใหญ่ๆ หรือคอสะพานที่หักชันหน่อยก็มีโดดจั้มบาง โดยร่วมพอใจมาก ขอใช้ชุดนี้ให้คุ้มก่อน สเต็ป ต่อไปว่าจะเปลี่ยนโช๊คเป็น บิว เยอรมัน หรือไม่ก็ Fox ทั้ง Set  แชร์เป็นข้อมูลเช่นกันครับ

ไม่ได้กลับชลหลายเดือนแระ ถ้าไปคราวนี้จะไปอุด EGR อู่ที่คุณ Lekk แนะนำสักหน่อยไม่ทราบวันอาทิตย์เขาเปิดหรือเปล่า

เค้าเปิดวันจันทร์ถึงเสาร์น่ะครับ ประมาณ 9 โมงเช้า ถึง 5 โมงเย็น... วันอาทิตย์ปิด แต่อุด EGR ใช้เวลาแค่ 10 นาทีครับ ผ่านไปมาก็แว๊บๆ เข้าไปได้ ไม่เสียเวลามาก
ขออนุญาต จขกท. นอกเรื่อง FOX นิดนึง ... ไหนๆ ก็พูดถึงเรื่อง EGR แล้ว มีหลายท่านที่เข้าใจว่าเวลามันตันก็ไม่ซีเรียส...แค่ถอด valve EGR มา clean ก็จบ แต่จริงๆ แล้วมันไม่ได้ง่ายแค่นั้น มันต้องถอดฝาเครื่องแล้วรื้อกันกระจาย เป็นประสบการณ์ที่ผมเจอกับตัวเองมาจริง (ไม่ได้อ่านต่อๆ จากชาวโลกแล้วมาแชร์) และอู่ที่ผมไปทำก็มีรถคอมมอนเรล เก่าทยอยกันเข้ามาทำด้วยเจอปัญหาเดียวกับผมอยู่เรื่อยๆ ... อันนี้บอกก่อนไม่ได้เชียร์ให้ใครอุดตามนะครับ...แต่มันเป็น Fact ...ค่าอุดหลักร้อย ค่ารื้อเครื่องมา clean หลักหลายพัน ...จำฝังใจเรยยย
 :emo_023: :emo_023: :emo_023:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ย. 2016, 08:58:41 โดย Lekk »

ขอบคุณครับ คุณ Lekk

ออฟไลน์ bonus

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 278
  • พลังน้ำใจ : 3
สอบถามเจ้าของกระทู้ ใส่balance armเพิ่ม ดีกว่าไม่ใส่จริงไหมครับ พอดีอยากติดเพิ่มเหมือนกัน รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ kaicwp

• *
  • สมาชิก ID: 17321
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: ไก่

ว่างๆก็หาข้อมูลเพิ่มในเน็ตไปเรื่อยๆดีกว่าคับ ที่ชลเองก็มีสำนักแต่ช่วงล่างดังในแวดวงอยู่เหมือนกันนะ เลยหนองมนไปหน่อยสายแข็ง สายยก สายโหดเขาก็ถนัด สายโหลดก็น่าจะได้ หรือเจ้าสำนัก Fox โดยตรงเขาก็จัดหนักจัดเต็มอยู่ ลองค้นๆในเน็ตดูคับ

ส่วนตัวผมหลังใช้ Fox หน้า บิวเหลือง us เคยลงสปิงโดมาแล้ว แต่ต้องถอดออกรับไม่ไหวแข็งกระด้างเกิน  ตอนนี้เลยมาคบหาอยู่กับ Eibach โหลดลงมานิดขับช้านุ่มนวล ทางขรุขระก็นุ่มหนึบๆไม่แข็งกระด้าง ขับเร็ว 150 นิ่ง แน่น หนึบ ยัดโค้งสบาย ข้อเสียถ้าเจอถนนผิวถนนต่างระดับท้ายจะมีอาการโยกสักหน่อยแต่ก็คืนตัวเร็ว  หรือเจอลูกระนาดลูกใหญ่ๆ หรือคอสะพานที่หักชันหน่อยก็มีโดดจั้มบาง โดยร่วมพอใจมาก ขอใช้ชุดนี้ให้คุ้มก่อน สเต็ป ต่อไปว่าจะเปลี่ยนโช๊คเป็น บิว เยอรมัน หรือไม่ก็ Fox ทั้ง Set  แชร์เป็นข้อมูลเช่นกันครับ

ไม่ได้กลับชลหลายเดือนแระ ถ้าไปคราวนี้จะไปอุด EGR อู่ที่คุณ Lekk แนะนำสักหน่อยไม่ทราบวันอาทิตย์เขาเปิดหรือเปล่า
ที่คุณว่าจะเปลี่ยนเป็น บิว เยอรมัน มันใช้ตัวไหนครับ M อะไรครับ

ออฟไลน์ JEK_SUSPENSION

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9493
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: เจ็ก
  • รับปรึกษาแก้ไข ช่วงล่าง 099-350-5524 LINE : jek87
Fox ที่ได้มาจากสำนักไหนครับ ถ้าวาล์วโช้คเดิมๆสั่งของแล้วจับมาใส่ในรถเลยก็จะแข็งกระด้างหน่อยครับ เพราะเป็นสเป็คเมกา จากที่ท่านอื่นใส่แล้วบอกว่าดี ว่าเทพ แบบนั้นคือมีการปรับแต่งวาล์วใหม่ ให้เข้ากับตัวรถและการขับขี่การใช้งานของผู้ขับขี่ครับ แบบนี้มีโอกาศที่จะจบมากกว่า และมีบริการหลังการขายให้ เช่น รับประกันให้ 3ปี/100000โล และสามารถปรับวาล์วได้ตลอดอายุการใช้งานครับ แบบนี้รับประกันฟิลลิ่งให้ครับ
ยินดีให้คำปรึกษา ระหว่างการตัดสินใจ
พูดคุยแบบกันเองที่สุด ไม่ทิ้งลูกเก่าเมื่อมีปัญหา
เน้นบริการหลังการขาย Tel.099-350-5524 เจ็ก LINE : jek87 http://line.me/ti/p/fezBKg0OHn

Tags: