เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุเกิดที่ปั้ม shell  (อ่าน 1026 ครั้ง)

ออฟไลน์ zippo

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10063
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ซิปโป้
    • รางวัลและกิจกรรม
เหตุเกิดที่ปั้ม shell
« เมื่อ: 15 ก.ค. 2017, 17:34:59 »
 Share 
เห็นมีเหตุเกิดที่ปั้ม ปตท แล้วก็เลยอยากจะมาเตือนบ้าง แต่ของผมเกิดที่ ปั้ม Shell  >:D
   ปรกติ จะเติม v-power เป็นประจำครับ ไปทำธุระต่างจังหวัดบ่อยใช้เส้นทางสายเอเซีย ขากลับจะแวะเติมที่ปั้มนี้เป็นประจำ  ครั้งนี้ก็เช่นเคย  พอเลี้ยวรถเข้าไป สาวน้อยหน้าตาจิ้มลิ้ม 2คน ก็วิ่งมาโบก แต่ยังไม่เคยเห็นสองคนนี้ น่าจะมาใหม่  ทันทีที่ลดกระจกลง
เด็กปั้ม1  "วีพาเวอ ดีเซ เตถาง ช่าม้าค๊า"
ผม        "วีพาวเวอร์ ดีเซลเต็มถังครับ"
เด็กปั้ม1  "วีพาเวอ ดีเซ เตถาง ช่าม้าค๊า"
ผม        "ใช่ครับ วีพาวเวอร์ ดีเซล"
เด็กปั้ม1  "เชะกาโจ่ะ ม้าค๊า"
ผม        "ไม่ต้องครับ พี่รีบ" พร้อมกับโบกไม้โบกมือให้สัญญานว่าไม่ต้อง แต่ในใจคิดว่าน้องจะรู็เรื่องมั้ยเนี่ย.. :-\

พูดจบก็ก้มหน้าก้มตาเปิดกล่องกลางเพื่อที่จะหา บัตรสมาชิก Shell เพื่อเก็บคะแนนสะสมพอเจอบัตร ก็ได้ยินเสียงหนึ่งเข้ามา
เด็กปั้ม2  "วีพาเวอ ดีเซ  ช่าม้าค๊า"
ผม        (ชักนึกโมโหจะถามทำไมนักหนา) "ใช่ครับ"  พูด พร้อมกับหันไปดูที่หัวจ่าย

หัวสีน้ำเงิน ยังเสียบอยู่ที่ตู้!!!!.. :emo_023: :emo_023:
ชะโงกหน้าออกไปดู...หัวสีแดงหายไป  :emo_023: :emo_023:
ชิป....แล้ว มันไปเสียบอยู่ที่ข้างรถเรานี่หว่า :emo_008: :emo_008:
ทันใดนั้น รีบกดสวิทช์ ดับเครื่องยนต์ พร้อมทั้งกดแตรยาวเลยพร้อมทั้งตะโกนบอกว่า"เติมน้ำมันผิด"  ทั้งเด็กปั้มทั้งลูกค้า แตกตื่นกันใหญ่  ส่วนน้องคนเติม ทำหน้างงงง ผมรีบเดินลงไปดู เสียงเด็กปั้มคนอื่นพูดภาษาอะไรกันไม่รู้ ฟังไม่เข้าใจ  แต่น้องคนเติมเริ่มมีสีหน้าไม่ดี รีบเก็บหัวเติมไปเข้าที่  เข้าไปดูที่หน้าตู้  :P :P ลงไปเยอะแล้ว

อึ้งกันไปชั่วครู่  เลยให้เด็กไปเรียก ผู้จัดการปั้มมาคุยว่าจะทำงัยดี  หายไปสักพัก ก็เห็นน้องผู้ชายคนหนึ่งใส่ชุดเด็กปั้ม และก็จำได้ว่าเคยเห็นคนนี้มานานแล้วเดินตรงมาหา ยกมือใหว้พร้อมทั้งพูดว่า "ต้อขอโท่ ดั้วจีๆคับพี่"
ผม   "น้องไปตามผู้จัดการมาคุยกับพี่ดีกว่าไป"
ผู้จัดการปั้ม  "โผนี่ละคับ ผู้จะกา"
ผม   "อ้าว" นึกในใจ จะคุยกันรู้เรื่องมั้ยเนี่ย "น้องเติมน้ำมันผิดให้พี่ แบบนี้ทำงัยอ่ะ"
ผู้จัดการปั้ม  "คับ  ต้อขอโท่ ดั้วจีๆคับพี่ รอเดี๋ยคับ" พูดจบก็หันหลังเดินกลับไปทางร้าน Select
หายไปสักพักก็เดินกลับมา พร้อมกับบอกว่า "ต้องรอสะพัก กาลังตามโล๊ะอยู่"
ผม  "รถอะไร"
ผู้จัดการปั้ม  "โล๊ะโย๊ะคับ"
ผม  "รถยกมาทำไมครับ ทำไมไม่เอาไปถ่ายน้ำมันออก"
ผู้จัดการปั้ม  "ถ่าม่าได้คับ ต้อโย๊ะปาสู"
ผม  "ไปศูนย์  เฮ้ย.. ผมไม่มีเวลามากขนาดนั้นหรอก " :o "งั้นไปตามคนไทยที่คุยกันรู้เรื่องมาคุยกับผมดีกว่า" :(
ผู้จัดการปั้ม  "คับ  ง้าเชอปานั่งรอในนู้ดีกว่าคับ" พร้อมทั้งชี้มือไปทางร้าน Select 
ผม  "ไม่เป็นไร ผมรอตรงนี้แหละ ตามมาด่วนเลย"

หายไปสักครึ่งชั่วโมง ผมกับผู้โดยสารอีก 4 ชีวิต นั่งรออยู่ก็ยังไม่มีใครมา จนทนไม่ใหว เลยตัดสินใจโทรเข้าหา ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ ของ Shell หาความรับผิดชอบ  ปลายสายรับปากจะช่วยประสานงานให้ แป้บเดียวจริงๆ เจ้าของปั้มโทรมาแจ้งว่า รถยกกำลังมา พาไปเข้า 0 โตโยต้าใกล้ๆนี่เองที่ปั้ม ทำไม่ได้ ส่วนความรับผิดชอบ ทำได้แค่ จ่ายค่าใช้จ่ายรถยก ค่าใช้จ่ายที่0 และเติมน้ำมันให้เท่าเดิมที่มีอยู่  จากนั้นก็วางสายไป  ช่วงรอ ก็เลยถ่ายรูป เอาใว้บ้าง

น้ำมันเดิมที่ติดรถมา

รออยู่พักใหญ่ รถสไลน์ก็มาพาไปเข้า 0 หลังจากพนักงานรับรถเสร็จ ก็ขึ้นไปนั่งรอด้านบนด้วยความหงุดหงิด  สักพัก พนักงานเดินมาแจ้งว่า "ต้องขอโทษด้วยจริงครับ รถพี่นำเข้ามาช้าเกินไป วันนี้เกรงว่าจะต้องทิ้งรถใว้ แล้วมารับรถได้ในวันพรุ่งนี้ครับ" :emo_023: :emo_023:  เหมือนเคราะห์ซ้ำกรรมซัด ซวยอะไรปานนี้
"อะไรกันครับ แค่ถ่ายน้ำมันออก ใช้เวลามากขนาดนั้นเชียวหรือครับ" ตอนนั้นบ่ายสองแล้ว
"ใช่ครับเพราะต้องยกถังน้ำมันลงมาล้างทั้งระบบเพราะ รถรุ่นนี้ ไม่มีรูถ่ายน้ำมันใต้ถัง"
 :emo_008: :emo_008:"ช่วยเร่งมือหน่อยได้มั้ยครับ แค่ถ่ายน้ำมันออกก็ได้ ผมมีผู้โดยสารมาอีก 4 คนถ้าต้องค้างคืนผมลำบากแน่" เจ้าหน้าที่ไม่รับปากครับแต่บอกว่าจะเร่งให้

หลังจากนั้นก็เดินเข้าไปดูรถในจุดซ่อม จริงๆด้วย รุ่นนี้ถังเป็นพลาสติกไม่มีรูระบายใต้ถังต้องยกถังลงมาถ่ายอย่างเดียว

ถ่ายออกได้แค่ช่องนี้

รออยู่พักใหญ่ ก็สำเร็จทันเวลา พร้อมทั้งเปลี่ยนกรองให้เรียบร้อย  ต้องขอขอบคุณช่างที่0โตโยต้า อ่างทอง ด้วยครับ ที่ช่วยกันทำจนสำเร็จทันเวลา :emo_051:

สุดท้าย อยากฝากเตือนเพื่อนสมาชิกครับ เวลาเติมน้ำมัน ดูหน่อยก็ดี ว่าเด็กปั้มหยิบหัวจ่ายถูกต้องหรือป่าว จะได้ไม่ต้อง เสียเวลา และอารมณ์ แบบผม

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ aucrazy

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 7026
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: อู๋
Re: เหตุเกิดที่ปั้ม shell
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ก.ค. 2017, 19:47:31 »
หลังๆมานี่ต้องดูให้ดีก่อนเติมเลยครับ

ส่วนมากถ้ารีบๆจะไม่ค่อยเติม.  ต้องมีเวลาหน่อยถึงจะเข้าไปเติม

แล้วก็จะเดินลงมาดูตอนเติมพร้อมกับเช็คหัวจ่ายกับยอดเงินที่เติมไปว่าถูกมั้ย

อาจจะดูเยอะและยุ่งยากหน่อยแต่สมัยนี้ปั๊มส่วนมากชอบเอาน้ำมันทุกชนิดมารวมตู้เดียวกันเลย. มันเลยชอบเกิดความผิดพลาดกันบ่อย  :o

ไม่เหมือนสมัยก่อน แยกไปเลย. ตู้เบนซิน ตู้ดีเซล :'( :'(

ออฟไลน์ chaval

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4717
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: wan
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ก.ค. 2017, 22:45:42 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพื่อเป็นอุทาหรณ์สำหรับผู้ใช้รถท่านอื่น นับว่ายังโชคดีนะครับที่เห็นก่อน มิฉะนั้นเติมเสร็จแล้วสตาร์ทรถ จะสาหัสกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.ค. 2017, 22:47:30 โดย chaval »

ออฟไลน์ การ์ตูน

• NFC.097
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2313
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: การ์ตูน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.ค. 2017, 16:48:32 »
ผมลงจากรถไปบอกน้องและดูหัวจ่ายด้วยสายตาทุกครั้งครับ กลัวเสียเวลาครับ ไม่คุ้ม

สิ่งที่แชร์มาตรงกับที่ผมกลัวเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ

ออฟไลน์ stu7stu7

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 15428
  • ชื่อเล่น: สตู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ก.ค. 2017, 16:38:29 »
 :emo_112:

sadaru

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ sammon

• NFC.614
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7247
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: แซม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ก.ค. 2017, 18:54:29 »
น่าเห็นใจครับ เจอแบบนี้ผมก็โวยแล้วครับ  :emo_104:

ออฟไลน์ KOOKY

• สมาชิก ID: 7380
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: KOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ก.ค. 2017, 12:29:49 »
ของผมเรื่องเล็กน้อยไปเลยที่เจอมากับปั๊ม ปตท. เมื่อเทียบกับเรื่องของท่านสมาชิกที่เจอ

แนะนำครับ..ดับเครื่องรถ..ลงไปดูและตรวจสอบด้วยตัวเองทุกครั้ง...ยอมเสียเวลานิดหน่อยดีกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่แชร์ครับ...

ออฟไลน์ oakland99

• *
  • สมาชิก ID: 15576
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โอ็ก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 ส.ค. 2017, 00:34:07 »
 :emo_046:

ออฟไลน์ Aussy

• สมาชิก ID: 11353
  • จังหวัด: Saraburi
  • ชื่อเล่น: อ๊อด อ๊อด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ส.ค. 2017, 00:58:26 »
 :emo_115:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ผมนี่กลัวสุดๆ เลยพยายามเติมปั้มประจำและให้ผู้โดยสารคอยเช็คช่วยครับ

ออฟไลน์ khunsitt

• *
  • สมาชิก ID: 15633
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: สิท
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ส.ค. 2017, 22:31:48 »
 :emo_046:

Tags: