เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวการใช้งานน้ำมันเครื่อง ปิโตนาส ซินเธี่ยม ดีเซล  (อ่าน 166 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bird2829

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 11533
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ฺBIRD
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
มารีวิวกันหน่อย..

ปัจจุบันผมใช้งานรถ Fortuner 2.4 v เกียร์ออโต้เครื่องยนต์ดีเชล ( คอมมอลเรล อีจีอาร์) หลังจากเปลี่ยนถ่ายน้ำมันหล่อลื่นในช่วงแรกที่การใช้งานประมาณ 5,000 กม – 6,000 กม ผมสังเกตุว่าเครื่องยนต์และอัตราเร่งเครื่องยนต์นั้นให้  ความรู้สึกในการขับขี่ที่แตกต่างออกไป

จากการได้รับเลือกเป็นผู้ทดสอบการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันหล่อลื่น “ปิโตรนาสซินเธี่ยมดีเซลเทคโนโลยีคูลเทค” PETRONAS Syntium 3000 Diesel กระป๋องสีทอง (5w-40) ผมได้วิ่งทดสอบการขับขี่ หลังจากการเปลี่ยนน้ำมันหล่อลื่นในวันเสาร์   ซึ่งในช่วงแรกที่ผมได้ทดลองขับรถในกรุงเทพซึ่งมีสภาพจราจรค่อนข้างติดขัด  สิ่งแรกที่รู้สึกได้คือ จังหวะออกตัวในระหว่างติดไฟแดง หรือ การหยุดตัวของรถมีความคล่องตัว รวมทั้งอัตราเร่งของเครื่องยนต์ก็ราบรื่นขึ้น และด้วยในชีวิตประจำวันผมขับขี่รถยนต์ทุกวัน ในระยะทางเฉลี่ย วันละ 100 กม / วัน

จึงถือได้ว่าเป็นการทดลองเพิ่มเติมอีกรูปแบบ โดยปกติผมใช้เส้นทางเดิมในการขับขี่ ผมเห็นได้ว่าสมรรถนะของเครื่องยนต์ในการขับขี่ มีอัตราการเร่งไหลลื่น และใช้ความเร็วคงที่ประมาณ 40 กม ด้วยความเร็วที่ 140 km/h บนเส้นทางลักษณะถนนเลียบในถนนบนมอเตอร์เวย์ ในบางจังหวะมีการเร่งแซง 2-3 คัน ติดกัน หลังจากนั้นได้มาจอดฟังเสียงของเครื่องยนต์จากที่ใช้ความเร็วดังกล่าว เสียงเครื่องยนต์เงียบลงกว่าเดิม รอบเครื่องเดินปกติ และอัตราสิ้นเปลืองช่วยประหยัดน้ำมันได้ดีกว่าเดิม ตลอดการใช้งานจนถึงระยะเปลี่ยนถ่ายสมรรถนะเครื่องยนต์ทำงานเสมือนเปลี่ยนถ่ายน้ำน้ำมันน้ำมันหล่อลื่นใหม่ๆ   และด้วยการที่ครอบครัวผมมีสมาชิกถึง 6 คนได้  เสาร์-อาทิตย์ จะเดินทางท่องเที่ยวพอสมควรถือว่าประทับใจครับ กับความรู้สึกในการขับขี่ที่ได้

ปัจจุบันผมรถของผมใช้งานมากกว่า  9,000 Km ยังให้ความรู้สึกในการขับขี่เหมือนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันหล่อลื่นใหม่ๆ และเท่าที่ผมทราบมา ผลิตภัณฑ์ตัวนี้ถูกออกแบบมาเพื่อ เครื่องยนต์คอมมอนเรล อีจีอาร์ ด้วยครับ นอกจากนี้ผมคิดว่า การที่มาทดอลงใช้น้ำมันน้ำมันหล่อลื่น PETRONAS Syntium 3000 Diesel กระป๋องสีทอง (5w-40) มาช่วยตอบโจทย์อาการที่ผมได้พบ และทำให้ตัวผมเองมีความสุขในขับขี่มากขึ้นอีกด้วย

ขอขอบคุณผู้สนับสนุนน้ำมันหล่อลื่นในการทดสอบครั้งนี้ #บริษัทปิโตรนาสอินเตอร์เนชั่นแนล ประเทศไทยจำกัด กับผลิตภัณฑ์ “#ปิโตรนาส ซินเธี่ยม ดีเซล เทคโนโลยี คูลเทค”
    ขอบคุณพี่เพียว แนะนำให้ใช้น้ำมันเครื่องปิโตนาส ซินเธี่ยม ดีเซล ในครั้งนี้ครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ AUTOZA11

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 15413
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Rayong
  • ชื่อเล่น: Boo
    • รางวัลและกิจกรรม
มีราคาบอกมั้ยครับ

Tags: