เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาการจองรถกับ Dealer K motor ครับ  (อ่าน 501 ครั้ง)

ออฟไลน์ smuchcha

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 18102
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ppum
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
รบกวนปรึกษาทุกท่านครับ
เรื่องมีอยู่ว่าผมจองรถฟอร์จูนเนอร์ในงาน motor show 2560 กับบริษัท K Motor และจัดไฟแนนกับ Toyota leasing
ตอนคุยกันในงาน sale บอกว่าจองในงานจะได้รับรถเร็ว ได้ภายใน ธันวาคม 2560 หรือไม่ก็ต้นเดือนมกราคม 2561 ผมก็จองไปเมื่อวันที่ 11 ธันวาคม 2560
และผมก็ไปดูฤกษ์ออกรถ(แบบเสียเงิน) ดูของเดือนธันวาคม 2560 ก็ยังไม่ได้รถ
พอถึงเดือน มกราคม 2560 sale ก็บอกดูฤกษ์หรือยัง ผมก็ดูฤกษ์ออกรถ(แบบเสียเงิน) ของเดือนมกราคม 2561 ก็ยังไม่ได้รถ
ปัจจุบัน sale เพิ่งโทรมาแจ้งเมื่อวันที่ 15 กุภาพันธ์ 2561 ว่าได้รถแล้ว
ผมก็ตอบไปว่าผมได้ฤกษ์ออกรถวันที่ 2 มีนาคม 2561

ปัญหาเริ่มจากนี้ครับ
1. Sale โทรมาแจ้งว่าต้องชำระเงินภายใน 15 วัน หลังจากตัดรถ เป็นกฎของบริษัท k motor ไม่งั้น sale จะถูกปรับและรถจะถูกยกเลิก
ซึ่ง sale บอกว่าตัดรถไปเมื่อวันที่ 13 กุภาพันธ์ 2561 ซึ่งผมก็บอกไปแล้วนะว่าผมได้ฤกษ์ออกรถวันที่ 2 มีนาคม 2561
2. Sale โทรมาแจ้งอีกว่าเนื่องจากเอกสารไฟแนนซ์ที่เซ้นไว้เมื่อวันที่ 11 ธันวาคม 2560 ครบกำหนด 60 วันแล้ว
ทำให้ ต้องเซ็นเอกสารใหม่และต้องชำระเงินภายในเดือน กุภาพันธ์ 2561 ไม่งั้นจะไม่ได้ดอกเบี้ยในงาน motor show ซึ่ง toyota leasing เป็นคนกำหนดมา
และโปรโมชั่นที่ให้ไว้ในงานและบังคับผมให้จ่ายเงินก่อนแล้วฝากรถไว้ ซึ่งผมต้องลางานวันที่ 28 กุภาพันธ์ไปจ่ายเงินเซ็นเอกสารและลางานวันที่ 2 มีนาคม 2561 ไปรับรถ
3. ผมถาม sale ว่าให้ผมจ่ายเงินก่อนแล้วประกันเริ่มวันที่ 2 มีนาคม 2561 ได้มั้ย sale ตอบว่าได้
พอใกล้ถึงวันจ่ายเงิน sale โทรมาเตือนและแจ้งว่าวันที่เข้ามาจ่ายเงินและเซ็นรับรถประกันจะต้องเริ่มเลยซึ่งหมายถึงผมต้องเสียประกันไป2-3วัน กว่าจะถึงวันออกรถ ซึ่ง sale บอกว่าก็เป็นเรื่องปกติ
4. ผมโทรไปขอเงินจองคืน sale แจ้งว่าไม่สามารถทำได้เพราะในใบจองเขียนไว้ว่าจะส่งรถภายใน 90 วัน ซึ่งยังไม่ครบกำหนด ทำให้ไม่สามารถคืนเงินจองได้ (ครบกำหนด 90 วัน คือวันที่ 11 มีนาคม 2561)
5. ผมโทรไป call center ของ K motor เจ้าหน้าที่ไม่ยอมคุย บอกว่าขอรับเรื่องไว้ แล้วก้ให้ sale คนเดิมโทรกลับมา
ปกติ K motor เค้าไม่มีคนดูแลปัญหาพวกให้ลุกค้าหรอครับ ต้องคุยกับ sale คนที่ผมจองรถเท่านั้นหรอครับ
6. ผมโทรไป call center ของ Toyota leasing เจ้าหน้าที่ก็ไม่ยอมคุย บอกว่าขอรับเรื่องไว้ แล้วก้ให้ sale คนเดิมโทรกลับมา
ปกติ  Toyota leasing เค้าไม่มีคนดูแลปัญหาพวกให้ลุกค้าหรอครับ ต้องคุยกับ sale คนที่ผมจองรถเท่านั้นหรอครับ
7. ผมโทรไป call center ของ k motor อีกครั้ง บอกว่าขอเงินจองคืน เจ้าหน้าที่ไม่ยอมคุย บอกว่าขอรับเรื่องไว้ แล้วก้ให้ sale คนเดิมโทรกลับมา
ปกติ K motor เค้าไม่มีคนดูแลปัญหาพวกให้ลุกค้าหรอครับ ต้องคุยกับ sale คนที่ผมจองรถเท่านั้นหรอครับ
8. Sale โทรมาแจ้งและบอกว่าผุ้จัดการ k motor ขอคุยได้ สรุปคือ ให้ผมโอนเงินเข้าบัญชีบริษัทก่อน 100,000 บาท เป้นค่ามัดจำเพิ่ม ไม่งั้น ทุกอย่างจะทุกยกเลิก ทั้งรถ ทั้งดอกเบี้ย ทั้งโปรโมชั่น และให้ผมจ่ายเงินดาวส่วนที่เหลือ ในวันที่ 2 มีนาคม 2561 ได้ แต่ให้ผมไปจ่ายเงินแต่เช้า เพราะเดียวจะทำเรื่องไฟแนนไม่ทัน ออกรถช่วงบ่ายตามฤกษ์ที่ผมต้องการ
9. ผมถาม sale ว่า รถเสร็จยังจะให้ผมโอนเงินเนีย sale ตอบว่ายังไม่เสร็จ ซึ่งตัดรถตั้งแต่วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2561 ผมว่าจะไปดูรถก่อนโอนเงิน

รบกวนปรึกษาทุกท่านครับ
ผมก็ไม่เคยซื้อรถนะครับเพิ่งซื้อคันแรกและซื้อให้พ่อ ปกติสมัยก่อนพ่อซื้อรถก็จ่ายเงินสดแล้วก็รับรถเลย ไม่มีจอง
1. เดียวนี้เวลาเราซื้อรถเราต้องจ่ายเงินก่อนแล้วค่อยรับรถวันหลังหรอครับ และปล่อยประกันให้มันเริ่มเดินไปก่อน เป็นเรื่องปกติหรอครับ
2. Dealer K motor เค้ากำหนดว่าต้องจ่ายเงินภายใน 15 วันหลังจาก ตัดรถ ไม่งั้น sale จะถูกปรับและรถจะถูกยกเลิก เป้นกฎของบริษัท อันนี้เป็นทุก Dealer มั้ยครับ
3. Dealer K motor เค้ากำหนดว่ากำหนดว่าต้องเขียนว่าส่งรถภายใน 90 วัน เป้นกฎของบริษัท อันนี้เป็นทุก Dealer มั้ยครับ
4. เอกสารไฟแนน มีอายุ 60 วัน นับจากวันเซ็นเป้นกฎของ Totoyo leasing อันนี้เป้นทุกไฟแนนมั้ยครับ
5. Dealer K motor หรือ Toyota leasing เค้าไม่มีคนที่ลูกค้าพูดคุยได้เลยหรอครับ ต้องให้ผมคุยกับ sale ที่ผมจองรถเท่านั้นหรอครับ
6. ปกติเวลาซื้อรถได้ฟรีค่าทะเบียนมั้ยครับ Dealer K motor บอกว่านโยบายบริษัทลูกค้าต้องเสียค่าทะเบียนเอง
7. การขอเงินจองคืนอันนี้เราทำไรไม่ได้เลยใช่มั้ยครับเพราะยังไม่ครบ 90 วัน ตามที่ระบุในใบจอง (ครบกำหนด 90 วัน คือวันที่ 11 มีนาคม 2561) เห็น sale บอกรถว่ารุ่น 2.4 ดีเซลหายากมาก น่าจะคืนเงินจองผมและเอารถให้คนอื่นได้
8. ดอกเบี้ยในงาน motor show นี้ ดอกเบี้ยถูกสุดแล้วใช่มั้ยครับ

ปล. ตอนนี้ไม่อยากซื้อกับ Dealer K motor แล้วอยากได้เงินจองคืน
      Admin ครับ ถ้าผมทำผิดกฎ ผมต้องกราบขอโทษด้วยคัรบ ลบโพสผมได้เลยคัรบ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ deena6787

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15689
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: อ้น
Re: ปรึกษาปัญหาการจองรถกับ Dealer K motor ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.พ. 2018, 16:12:09 »
เปลี่ยนศูนย์ เปลี่ยนเซลส์ครับ ผมจองทางโทรศัพท์ คุยทางไลน์ โอนเงินจอง ไฟแนนซ์มาหาถึงที่ เจอเซลส์ครั้งเดียววันรับรถเลยครับ

ออฟไลน์ smuchcha

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 18102
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ppum
Re: ปรึกษาปัญหาการจองรถกับ Dealer K motor ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.พ. 2018, 17:27:04 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้ toyota thailand จัดการให้ผมแล้วครับ ทุกอย่างได้เหมือนเดิม ไม่ต้องจ่ายเงินใดๆ แล้ว จ่ายวันรับรถเลย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Tags: