เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: Review หลังจากติดตั้ง Balance Arm  (อ่าน 6215 ครั้ง)

wanchai chaya และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ออฟไลน์ Mhomxxl

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 18860
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: หม่อม
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: Review หลังจากติดตั้ง Balance Arm
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 25 ก.ย. 2018, 15:29:55 »

อาการโคลงลดลงชัดเจนครับ แต่แลกมาด้วยอาการกระด้างเพิ่มขึ้นนิดหน่อย ผมเลือกใช้ ตัว AC twin arm ครับ สำหรับผมรับได้เพราะปรับค่าความหนืดที่ช็อคช่วยเอา เข้าโค้งนี่เปลี่ยนเป็นคนละคันเลยครับ

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Lekk

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก
Re: Review หลังจากติดตั้ง Balance Arm
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 ก.ย. 2018, 11:32:42 »
เป็นท่านที่รีวิวเห็นภาพมาครับ ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับพี่ ในส่วนของ balance arm ที่ช่วยเสริมการทำงานของ shock และ spring ซึ่งผมก็เลือกใช้ตัวปรับ 24 ระดับแต่ผมมีเพิ่มค้ำด้านหน้า arm บนและล่าง ชอบฟิลลิ่งการขับเข้าโค้งมากกว่าการขับเร็ว รบกวนถามพี่หน่อยครับว่าพี่ปรับระดับอย่างไร ของผม หน้าปรับ 18 หลัง 1 ครับ
ยินดีครับ ...ตอนแรกก็ไม่ได้กะจะติดมันหรอก...แต่ผมเห็นคนโจมตีกันในโลก social เยอะ เลยคาใจอยากลองให้มันรู้จะๆ ไปเลย ...ดีกว่าฟัง "เค้าว่า...bra bra bra"

พอได้ลองเองถึงรู้ว่า balance arm โดยตัวมันเองไม่ได้ว่าแย่อะไร แต่มันขึ้นอยู่กับไปไปเจอกับโช้คและสปริงที่ match กับมันหรือเปล่ามากกว่า ถ้ามันต้านกันก็ได้ถอดทิ้งสถานเดียว เพราะผมเคยลองหมุนโช้คไปถึงจุดที่มันต้านกัน ...ขับโคดทรมาณ 555

ส่วนตำแหน่งโช้ค ผมค่อยๆ จูนไปวันละ 1 คลิ๊ก หน้า/หลัง สลับกันไปมา ...โดยให้หน้าแข็งกว่าหลังเป็นหลัก จนถึงจุดที่มันลงตัว ...แต่จำตำแหน่งไม่ได้แล้วอ่ะครับว่ามันไปจบที่ตรงไหน ...แบบใช้กะๆ เอา แต่หลักๆ คือจูนไปในทิศที่เฟริมขึ้นครับ
สอบถามติดแล้วอาการโคล้งของรถลดลงไหมครับ แล้วปัจจุบันนี้ยัง okอยู่ใช่ไหมครับ

อย่างที่เล่าไปเลยครับพี่ ...ผมติดแล้วลองวิ่งไปเป็นหมื่นโล แล้วก็ถอดออกวิ่งไปอีกสองพันกว่าโล แล้วก็รีบกลับไปติดกลับเหมือนเดิม เพราะมันให้ฟิลลิ่งการขับดีกว่ามาก ยิ่งขับทางไกลยาวๆ นี่ ถ้าไม่มี balance arm จะรู้สึกเครียดขึ้น ในแง่การ control รถ ...ตอนนี้ใช้ยาวๆ เพราะจบการ test ทุกอย่างแล้วครับ

คือที่ลองแบบนี้ก็เพราะลบ bias ในเรื่องว่าเสียตังไปติดมาแล้วมันก็ต้องดี อะไรประมาณนี้ ...สำหรับผมถ้าอะไรมันไม่ดีผมก็พร้อมจะถอดทิ้งโดยไม่เสียดายครับ 555

อย่างโช้ค + สปริง TRD ที่ถอดออก ผมขายถูกมาก ลงแค่ว้นเดียวคนซื้อรีบมาเอาตอนนั้นเลย กลัวผมเปลี่ยนใจ

ออฟไลน์ Lekk

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 ก.ย. 2018, 11:37:33 »
อาการโคลงลดลงชัดเจนครับ แต่แลกมาด้วยอาการกระด้างเพิ่มขึ้นนิดหน่อย ผมเลือกใช้ ตัว AC twin arm ครับ สำหรับผมรับได้เพราะปรับค่าความหนืดที่ช็อคช่วยเอา เข้าโค้งนี่เปลี่ยนเป็นคนละคันเลยครับ
ใช่เลยครับพี่ ในเคสผมนะถ้าเทียบกับตัว TRD เดิมๆ ที่ติดรถมา ผมขับลงใต้แค่รอบเดียว กลับมาแฟนไล่ไปเปลี่ยนช่วงล่างตั้งแต่ยังป้ายแดงเลย ...แต่พอเป็น spec ล่าสุดที่เล่ามา แฟนยังชมว่า เออ นั่งสบายดี...