เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: Review หลังจากติดตั้ง Balance Arm  (อ่าน 5104 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lekk

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: Review หลังจากติดตั้ง Balance Arm
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 เม.ย. 2018, 19:46:04 »

ข้อที่ 3 (น่าจะเป็นข้อสุดท้ายระ เท่าที่นึกออก)
ที่ผม set ช่วงล่างมานุ่มๆ มันมีข้อด้อยอย่างนึงคือเวลาที่มี load เยอะๆ นั่งกันไปเต็มลำบวกสัมภาระ... ท้ายมันจะยุบๆ ย้วย ทำให้เวลาขับมันจะหนืดๆ เหมือนวิ่งไม่ค่อยออก รู้สึกว่าทรงตัวไม่ค่อยดี ไม่ค่อยมั่นใจเวลาขับเร็วๆ
แต่พอติด balance arm เข้าไป ถึงแม้ load จะเยอะๆ ท้ายมันก็ไม่ทรุดมากขับแน่นนิ่งเหมือนเดิม เวลาโยกเปลี่ยนเลน หรือเบรกมั่นใจขึ้น... แถมถ้ายิ่งมีน้ำหนักกดเยอะๆ มันก็จะนุ่มขึ้น ไม่สะเทือน (คงเพราะตัว arm มันไปแบ่งเบาภาระโช้คกับสปริง)...ดูๆ แล้วคล้ายๆ กับรถกระบะแหนบยังงัยชอบกล เพียงแต่มันต่างกันตรงที่ว่าไม่ดีดเด้งเท่าแหนบ และทรงตัวได้นิ่งกว่า

ช่วงสงกรานต์ไม่อยู่ยาว หลังกลับจากเที่ยวสงกรานต์ผมจะมาเล่าถึงข้อด้อยให้ฟังกันต่อ...พอใช้มันไปผมก็พอได้ idea ระ ว่าทำไมหลายคนถึงไม่ชอบมันและไปถอดออกกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เม.ย. 2018, 19:48:56 โดย Lekk »

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ bonus

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 278
  • พลังน้ำใจ : 3
Re: Review หลังจากติดตั้ง Balance Arm
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 เม.ย. 2018, 08:00:31 »
รอ ครับอยากรู้เหตุว่าทำไมถึงถอดทิ้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เม.ย. 2018, 08:31:40 โดย bonus »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 พ.ค. 2018, 19:24:53 »
ไม่ได้เข้า web มาเดือนกว่า พอดีช่วงสงกรานต์ไปเที่ยวต่างประเทศ พอกลับมาแล้วยุ่งมาก...วันนี้พอมีเวลามาเล่าถึงข้อด้อยของตัว balance arm ต่อ...

ข้อที่ 1. ทำไมหลายคนถึงถอดทิ้ง
เอาเรื่องนี้ก่อนที่หลายๆ คนอยากรู้สุด ถ้ามันมีข้อดีหลายอย่าง อย่างที่ได้เล่าไปทำไมหลายคนถึงไปถอดทิ้งกัน รวมถึงถกเถียงกันจนเป็นกระทู้ drama ในหลาย web ... แต่ก่อนผมสงสัยเรื่องนี้มาก และด้วยความเป็นชอบทดลองเลยไปลองติดเองมันซะเลย (ในเมื่อการท่อง web มันหาคำตอบของเรื่องนี้ไม่ได้)
 :'(
แล้วปริศนาก็ไขกระจ่าง ...เหตุผลมันมันง่ายมาก ก็คือตัว  balance arm นั้น ไม่ว่าจะเป็นแบบไหน ยี่ห้อไหนก็ตาม มันมีความแข็งของมันอยู่ในระดับหนึ่ง...ซึ่งคนกลุ่มที่ติดแล้วชอบนั้นเป็นเพราะเค้า set รถมาในแนว sport เน้นขับเฟิร์ม ขับมันส์ ซึ่งการ set แนวนี้โช้คหลังก็จะออกไปทางแข็งๆ พอติด balance arm เข้าไปมันจะทำงานประสานกับโช้คได้ค่อนข้างเนียน จะไม่ค่อยรู้สึกว่ามันเป็นส่วนเกิน

ในทางตรงกันข้ามคนที่ set รถมาแนวนุ่มนั่งสบาย พอติด balance arm มาแล้วจะเกิดอาการที่โช้คหลังกำลังยุบตัวยังไม่สุด ก็จะเจอแรงเจ้า balance arm สวนกลับขึ้นมา กลายเป็นรถจะแข็งก็ไม่แข็ง นุ่มก็ไม่นุ่ม ออกอาการน่ารำคาญ (มากกว่าการ set ให้แข็งไปเลย ให้มันหมดเรื่องหมดราว)

และที่ผมเก็บข้อมูลตรงนี้ได้ ก็เพราะผมไปติดโช้คหลัง Ozy แบบปรับ 24 ระดับมา คือโช้ครุ่นนี้ปรับได้ละเอียดมากสมกับที่มีถึง 24 ระดับ... เลยได้เก็บข้อมูลตั่งแต่นุ่มไปจนแข็ง และหาจุดที่มัน match ดีสุดกับตัว balance arm ได้

ดังนั้นสำหรับข้อด้อยข้อแรกผมแนะนำเลยว่า เพื่อนๆ ที่เน้นแนวนุ่มสบาย ไม่ควรไปติดเจ้าตัวนี้ เพราะมีโอกาสที่จะเสียเงินฟรีสูง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2018, 13:35:20 โดย Lekk »

ออฟไลน์ kumkultoy

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 18483
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: แพร่
  • ชื่อเล่น: กระต่ายน้อย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 พ.ค. 2018, 21:33:54 »
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้และข้อสรุป... :emo_105:

ออฟไลน์ Roengrit-tui

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11029
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: เริง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2018, 13:43:33 »
ขอบคุณมากเลยครับ ทำให้ผมเปลี่ยนใจที่จะไม่ติดตั้งแล้ว
รถผมได้เปลี่ยนสปริงจากของเดิมติดรถเป็นสปริงของ JTD สี่ตัวใช้มาปีกว่ารู้สึกนุ่มหนึบดีเวลาขึ้นลงคอสะพานก็ไม่ดีดเด้งท้ายไม่ย้วยเปลี่ยนเลนก็ดี ส่วนตัวรู้สึกพอใจมากกับสปริงชุดนี้

ออฟไลน์ Roengrit-tui

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11029
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: เริง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2018, 13:56:53 »
ขอถามต่อละกันครับ ตอนนี้มีกันโคลงอีกเจ้าหนึ่งซึ่งตอนนี้มาแรงมากคือ AC POWER มีท่านใหนได้ไปติดตั้งมาแล้วบ้างพอที่จะมารีวิวให้รับทราบกันได้หรือไม่ ราคาของเจ้านี้แพงกว่ายี่ห้อที่ท่านจขกท.ติดตั้งมาหลายพันครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2018, 10:38:58 »
สวัสดีครับ วันนี้พอมีเวลาเลยมาเล่าข้อด้อยที่ 2 ให้ฟังต่อ...

ข้อด้อยที่ 2. Balance Arm ไม่ใช่ชิ้นส่วนที่ design มาจากโรงงาน

หลายคนอาจสงสัยว่า อ้าว แล้วมันต่างกับเปลี่ยนโช้ค สปริงยังงัย... concept ก็คือโช้คกับ สปริงเป็น part ที่ design มากับโรงงานการที่เราไป upgrade ให้มันดีขึ้น (ซึ่งมันก็ดีขึ้นแน่ๆ) นั้นยังพอมี spec ตัวเลขต่างๆ ให้อ้างอิง

แต่เจ้า Balance Arm นี้ไม่เหมือนกัน เนื่องจากมันไม่ได้มี design เจ้าตัวนี้มาจากโรงงาน คือติดเข้าไปจะเป็น part ส่วนเกินที่เพิ่มขึ้นมา ไม่มีค่า design ใดๆ อ้างอิงทั้งสิ้น...ซึ่งมันอาจจะดี หรือไม่ดีอันนี้ user ต้องไปหาทางจัดการกันเอาเอง ...ตอนผมจะติดมันก็ concern เรื่อง safety ว่ามันอาจทำให้รถดื้อโค้งอะไรประมาณนี้...เรียกว่าถ้าใครอยากเล่นกับอุปกรณ์แนวนี้ก็ควรจะศึกษาเรื่องช่วงล่างมาในระดับหนึ่ง และรู้วิธีการเทสรถด้วยตัวเอง รู้ limit ของช่วงล่างที่โมมา ที่จะไม่ทำให้ violate เรื่องความปลอดภัย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2018, 10:48:00 โดย Lekk »

ออฟไลน์ kaicwp

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 17321
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: ไก่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 ส.ค. 2018, 00:29:53 »
 :P :P ท่าน จขกท บ่างเป็นคนโชคดีจริมๆ ติดตัวไหนก็ดีไปหมด ติดโช็ค ไม่ปรับก็เทพมาก แล้วไปติดอาร์ม ก็เทพ แล้วอยู่ดีๆไปอัพเกรดเป็นปรับ 24 ก็ยังเทพ ทั้งๆที่เคยคิดว่า โช็คโรงงานกับอาร์มเทพ
แปลกจริมๆ มันเทพอยู่แล้วน่าจะลืม แต่ยังไปอัพเกรด และความรู้สึกเหมือนนั่งเบนซ์ งงจริมๆ :emo_052: :emo_052:

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 ส.ค. 2018, 12:32:15 »
:P :P ท่าน จขกท บ่างเป็นคนโชคดีจริมๆ ติดตัวไหนก็ดีไปหมด ติดโช็ค ไม่ปรับก็เทพมาก แล้วไปติดอาร์ม ก็เทพ แล้วอยู่ดีๆไปอัพเกรดเป็นปรับ 24 ก็ยังเทพ ทั้งๆที่เคยคิดว่า โช็คโรงงานกับอาร์มเทพ
แปลกจริมๆ มันเทพอยู่แล้วน่าจะลืม แต่ยังไปอัพเกรด และความรู้สึกเหมือนนั่งเบนซ์ งงจริมๆ :emo_052: :emo_052:
ความสุขในการแต่งรถ ไม่มีที่สิ้นสุดครับ 55
แต่อันที่จริงกว่าจะได้แบบนี้ ผมก็เจ็บไปเยอะกับการลองผิดลองถูกเหมือนกัน แต่เป็นรถคันก่อนๆ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 ส.ค. 2018, 12:38:21 »
ล่าสุดเมื่อ 2 เดือนก่อน ...ลองถอด balance Arm ออกดูครับ เผื่อตัวเองอาจจะ bias ว่า...เออ เสียต้งติดไปแล้วมันก็ต้องดีแหล่ะ อะไรประมาณนี้...จากนั้นก็ขับลงใต้เทสระยะทางร่วมสองพันกว่าโล...

ผลก็คือ พอกลับถึงบ้านก็รีบเอาไปติดกลับเหมือนเดิม...เพราะชอบ feeling แบบที่มี balance arm มากกว่า...

สรุปเสียค่าถอด +ใส่คืนไปอีก 600 บาท ...แลกกับความหายคาใจ 555

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 ส.ค. 2018, 12:51:28 »
อันนี้แถมเล็กน้อยครับ ...โช้คอีกคันที่บ้านก็เอาไปแต่งที่ Ozy เหมือนกัน...หลังจากทำมาแล้วช่วงล่างเทพกว่าเดิม...การแต่งรถมันอยู่ในสายเลือด...

ออฟไลน์ Mhomxxl

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 18860
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: หม่อม
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 ก.ย. 2018, 14:37:05 »
เป็นท่านที่รีวิวเห็นภาพมาครับ ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับพี่ ในส่วนของ balance arm ที่ช่วยเสริมการทำงานของ shock และ spring ซึ่งผมก็เลือกใช้ตัวปรับ 24 ระดับแต่ผมมีเพิ่มค้ำด้านหน้า arm บนและล่าง ชอบฟิลลิ่งการขับเข้าโค้งมากกว่าการขับเร็ว รบกวนถามพี่หน่อยครับว่าพี่ปรับระดับอย่างไร ของผม หน้าปรับ 18 หลัง 1 ครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 ก.ย. 2018, 12:29:01 »
เป็นท่านที่รีวิวเห็นภาพมาครับ ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับพี่ ในส่วนของ balance arm ที่ช่วยเสริมการทำงานของ shock และ spring ซึ่งผมก็เลือกใช้ตัวปรับ 24 ระดับแต่ผมมีเพิ่มค้ำด้านหน้า arm บนและล่าง ชอบฟิลลิ่งการขับเข้าโค้งมากกว่าการขับเร็ว รบกวนถามพี่หน่อยครับว่าพี่ปรับระดับอย่างไร ของผม หน้าปรับ 18 หลัง 1 ครับ
ยินดีครับ ...ตอนแรกก็ไม่ได้กะจะติดมันหรอก...แต่ผมเห็นคนโจมตีกันในโลก social เยอะ เลยคาใจอยากลองให้มันรู้จะๆ ไปเลย ...ดีกว่าฟัง "เค้าว่า...bra bra bra"

พอได้ลองเองถึงรู้ว่า balance arm โดยตัวมันเองไม่ได้ว่าแย่อะไร แต่มันขึ้นอยู่กับไปไปเจอกับโช้คและสปริงที่ match กับมันหรือเปล่ามากกว่า ถ้ามันต้านกันก็ได้ถอดทิ้งสถานเดียว เพราะผมเคยลองหมุนโช้คไปถึงจุดที่มันต้านกัน ...ขับโคดทรมาณ 555

ส่วนตำแหน่งโช้ค ผมค่อยๆ จูนไปวันละ 1 คลิ๊ก หน้า/หลัง สลับกันไปมา ...โดยให้หน้าแข็งกว่าหลังเป็นหลัก จนถึงจุดที่มันลงตัว ...แต่จำตำแหน่งไม่ได้แล้วอ่ะครับว่ามันไปจบที่ตรงไหน ...แบบใช้กะๆ เอา แต่หลักๆ คือจูนไปในทิศที่เฟริมขึ้นครับ

ออฟไลน์ mrweerat

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8332
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: วี
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 ก.ย. 2018, 23:14:00 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ bonus

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 278
  • พลังน้ำใจ : 3
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 25 ก.ย. 2018, 09:34:38 »
ยินดีครับ ...ตอนแรกก็ไม่ได้กะจะติดมันหรอก...แต่ผมเห็นคนโจมตีกันในโลก social เยอะ เลยคาใจอยากลองให้มันรู้จะๆ ไปเลย ...ดีกว่าฟัง "เค้าว่า...bra bra bra"

พอได้ลองเองถึงรู้ว่า balance arm โดยตัวมันเองไม่ได้ว่าแย่อะไร แต่มันขึ้นอยู่กับไปไปเจอกับโช้คและสปริงที่ match กับมันหรือเปล่ามากกว่า ถ้ามันต้านกันก็ได้ถอดทิ้งสถานเดียว เพราะผมเคยลองหมุนโช้คไปถึงจุดที่มันต้านกัน ...ขับโคดทรมาณ 555

ส่วนตำแหน่งโช้ค ผมค่อยๆ จูนไปวันละ 1 คลิ๊ก หน้า/หลัง สลับกันไปมา ...โดยให้หน้าแข็งกว่าหลังเป็นหลัก จนถึงจุดที่มันลงตัว ...แต่จำตำแหน่งไม่ได้แล้วอ่ะครับว่ามันไปจบที่ตรงไหน ...แบบใช้กะๆ เอา แต่หลักๆ คือจูนไปในทิศที่เฟริมขึ้นครับ
สอบถามติดแล้วอาการโคล้งของรถลดลงไหมครับ แล้วปัจจุบันนี้ยัง okอยู่ใช่ไหมครับ