เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ช่วงล่าง new fortuner กับโช๊คใหม่แบบถุงลมครับ  (อ่าน 1356 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนอนอ้วน

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 19356
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: หนอนอ้วน
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ผมใช้ 2.4 4wd อยู่ครับ หลังจากออกป้ายแดงมาวันเดียววันที่สองก็ทดลองวิ่งทางไกลดูครับ โดยวิ่งจากระยองไปจันทบุรี บอกตามตรงว่าเครียดมากกับการเดินทางครับ เส้นทางจากระยองไปจันทบุรีต้องผ่านโค้งค่อนข้างมาก ถนนก็ดีบ้างไม่ดีบ้าง รู้สึกไม่มั่นใจในการขับรถเอาเสียเลย(เหมือนคนพึ่งจะหัดขับรถใหม่ ทั้งๆที่ก็ขับรถส่วนตัวมาเกินสามสิบปีแล้ว) ก็ด้วยอาการของรถมันทั้งโยน ทั้งโคลง เด้ง สะเทือน สะท้าน สั่น มันมาหมดเลยครับ สภาพพื้นผิวถนนที่เดินทางผ่านไปแต่ละที่เป็นอย่างไร คนขับจะรับรู้ได้หมดเลย(ยางเดิมๆลมเย็น 30 ร้อนราวๆ 32+) ทำให้ผมไม่กล้าใช้ความเร็วเกิน 100 และต้องแตะเบรกทุกโค้ง เวลาเบรกหยุดรถหรือเบรกกระทันหันก็มีอาการหน้าทิ่มท้ายกระดก คนนั่งเบาะแถวสองแม้ว่าจะไม่บ่นอะไรมาก แต่อาการมันก็ฟ้องอยู่ครับ(555) เห้อ! เป็นการเดินทางที่เครียดจริงๆครับ

*** ตอนที่ทดลองขับก่อนซื้อเป็นการขับระยะสั้นๆใช้ความเร็วไม่มาก บนถนนที่ดีพอสมควร มันจึงยังไม่ออกอาการอะไรให้เห็นมากนักครับ พอรับได้!

วันต่อมาผมเลยตัดสินใจที่จะแก้ไขช่วงล่างละครับ เอารถไปปรึกษาผู้มีประสบการณ์ ก็ได้รับคำแนะนำให้ลองใช้สปริง jtd ดูก่อนครับ(กับโช๊คเดิม) ผลการทดสอบสปริงใหม่เป็นที่น่าพอใจในระดับนึงครับ คือ อาการของรถดีขึ้น โยกโยนโคลงลดลงจากเดิมๆไปพอสมควร รวมทั้งอาการเบรกแล้วหน้าทิ่มท้ายกระดกก็ลดลงด้วย(แต่ก็ยังคงมีอยู่) อาการเด้งสะเทือนลดลงเล็กน้อย โดยรวมแล้วรถนุ่มขึ้นนิดหน่อย...นิดเดียวจริงๆ  (สปริง jtd ขดถี่และอ่อนกว่าสปริงเดิมที่มากับรถ)

*** แต่เดิมปกติผมใช้แต่รถเก๋งมาตลอด จึงไม่คุ้นกับอาการของรถแนวนี้เลยครับ

หลังจากทดลองวิ่งทางไกลกับเจ้าสปริงตัวใหม่อยู่หลายวัน จนแน่ใจแล้วว่ามันดีขึ้นจริง นุ่มขึ้นนิดหน่อยก็จริง แต่ก็ยังไม่อยู่ในระดับที่ผมพอใจนักครับ เลยตัดสินใจว่าคงต้องเปลี่ยนโช๊คด้วยแล้วละ เพราะดูอาการที่มันเต้นๆดีดๆบนถนคอนกรีตแล้ว ทำให้รู้สึกได้ว่าโช๊คมันยังเอาสปริงไม่อยู่ คงต้องเปลี่ยน(ด้วยยังมีความหวังว่ามันน่าจะดีขึ้นกว่านี้อีกสักหน่อยก็ยังดีนะ)

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

เมื่อได้ทดลองวิ่งอยู่หลายวันจนแน่ใจแล้วว่ามันยังไม่ใช่..ก็เลยกลับปรึกษาผู้มีประสบการณ์(อีกแล้ว)โดยคำถามที่ว่า มีโช๊คยี่ห้อไหนหรือการปรับแต่งอย่างไรให้รถคันนี้มีความนุ่มนวลและให้ความรู้สึกในการขับขี่ที่เหมือนหรือใกล้เคียงกับรถเก๋งบ้างไหม? คำตอบแรกคือไม่มีครับ! ท่านผู้มีประสบการณ์ก็ไล่สรรพคุณของโช๊คยี้ห้อต่างๆให้ฟังพอเป็นสังเขป แต่มีความเห็นต่อมาว่าถ้าจะทำจริงๆก็พอได้อยู่ แต่ราคาโช๊คและการปรับแต่งจะแพงมากๆ และไม่แนะนำให้ทำ ... สุดท้ายก็เลยเสนอทางเลือกอื่นคือ..หาโช๊คที่เหมาะสมใส่ให้มันสักชุดก็พอ ที่เหลือให้ทำใจ...!

ผ่านไปอีกสองสามวัน ผมได้รับการติดต่อจากผู้มีประสบการณ์ว่ามีโช๊คใหม่มาให้ลอง ซึ่งโช๊คชุดนี้เป็นแบบถุงลมแบบผสมซึ่งเค้าเองก็ยังไม่เคยใช้มาก่อน (แต่จะให้ผมเป็นหนูทดลอง 555) และมันถูกออกแบบมาตรงรุ่นกับเจ้านิวฟอร์จูนเนอร์ และเค้าเชื่อว่ามันน่าจะตอบโจทย์ผมได้ในระดับนึง และราคาไม่แรง ซึ่งผมก็ยินดีมากและรีบเอารถเข้าไปให้เปลี่ยนเลย

หลังจากเปลี่ยนเสร็จก็ไปวิ่งทดสอบกันทันที ผลออกมาคือ อาการเบรกแล้วหน้าทิ่มท้ายกระดกหาย เกือบสนิท อาการโยกโยนโคลงหาย เวลาเข้าโค้งแรงๆรถทรงตัวดีและคืนตัวเร็วดีมากโดยไม่มีอาการท้ายสบัดกลับตอนออกจากโค้งให้รู้สึกเลย และเมื่อใช้ความเร็วมากๆ(130-160)ก็ไม่มีอาการลอยๆ ทรงตัวมั่นคงดี แต่...เรื่องความนิ่มนวลนี่ยังไม่ผ่านครับ (เห้อ!) ยังไม่เป็นที่พอใจเลย เพราะรถยังคงแข็งกระด้างอยู่เท่าเดิม(เท่ากับตอนเปลี่ยนสปริง)โดยเฉพาะเวลาวิ่งบนถนนคอนกรีต ก็ยังเด้งๆสั่นๆอยู่(แต่ก็ลดลงจากเดิมไปนิดหน่อยเท่านั้นเอง)

*** สอบถามไปทางผู้ผลิตโช็คก็ได้คำแนะนำว่าต้องรอรันอินโช๊คชุดนี้อย่างน้อย 3000 กิโล !!!

เห้อ..! เลยยังคงทำอะไรกับมันไม่ได้มากนักครับ ก็ได้แต่ทนๆใช้ไปก่อน(ก็เปลี่ยนไปแล้วนี่) แต่ก็คืออดทนรอด้วยยังมีความหวังละนะครับ 555 เอาน่า...อย่างน้อยไม่ได้นิ่ม แต่ได้นิ่งแบบแน่นๆก็เอาละวะ 555..(ปลอบใจตัวเองครับ)

เมื่อเวลาผ่านไป รถเริ่มจะมีความนิ่มนวลให้รู้สึกได้ตั้งแต่ราวๆสองพันโลแรก(ที่เปลี่ยนโช๊ค) และเมื่อเลยไปที่สามถึงสีพันโลไปแล้วยิ่งนุ่มขึ้นอีก (ถึงตอนนี้มันเริ่มจะนุ่มนวลใกล้เคียงกับรถเก๋งแล้วละครับ) ความแข็งกระด้าง อาการเด้ง อาการสั่นสะท้านเวลาวิ่งบนถนนคอนกรีตหายไปแล้วครับ ในขณะที่เสถียรภาพการทรงตัวยังมั่นคงดีอยู่เหมือนเดิม การหักเลี้ยวกระทันหันเพื่อหลบหลีกทำได้อย่างมั่นคงไม่มีอาการท้ายเหวี่ยงหรือวูบวาบแต่อย่างใด (ความรู้สึกตรงนี้แทบไม่ต่างจากรถเก๋ง) ทำให้ขับสบายขึ้นและมั่นใจขึ้นอย่างมาก ตอนนี้ขับน้องจูนไม่เครียดเหมือนกับวันแรกๆที่ออกรถมาแล้วละครับ

สรุปว่าตอนนี้ผมพอใจกับช่วงล่างใหม่นี้อย่างมากครับ(แม้ว่าจะเป็นหนูทดลอง 555) เทียบกับตอนออกมาจากศูนย์แล้วแตกต่างกันราวกับรถคนละคันเลยครับ ข้อดีของฟอร์จูนเนอร์ที่ผมชอบคือมันลุยดีครับ ตอนนี้ผมไปได้ในทางที่ปกติขับรถเก๋งไปไม่ได้ครับ ช่วงนี้หน้าฝนด้วยครับ ออกทางลูกรังเมื่อไหร่บิดไป 4H แล้วไปโลดครับ ขอให้ขับสนุกกับฟอร์จูนเนอร์นะครับ

***ข้อเสียคือโช๊คชุดนี้ต้องการการรันอินถึงสามพันกิโลเมตรครับ ระบบวาล์วภายในจึงจะทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ(ทางผู้ผลิตแจ้งไว้อย่างนั้น) ผมเชื่อว่าทางผู้ผลิตโช๊ค Shokku Sport ทราบดีและคงจะกำลังแก้ไขจุดด้อยนี้ให้หมดไปในวันข้างหน้านะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ : ลมยางปกติผมเติมที่ 30 psi และผมปรับลดความสูงของตัวรถลง 3 cm  โดยให้ข้างหน้าต่ำกว่าด้านหลังราวๆ 1 cm ,ล้อเดิม ยางเดิมครับ

ออฟไลน์ Roengrit-tui

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11029
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: เริง
ขอบคุณมากครับที่มารีวิวให้ทราบ ผมก็ใส่สปริงของ JTD เหมือนกันครับตั้งแต่ธันวา 59 อย่างที่บอกอาการโยกโยนย้วยก็หายไประดับหนึ่งแต่ยังไม่นิ่มสักเท่าไหร่
อยากทราบราคาครับว่าเจ้าโช็คตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับทำที่ใหนผมอยู่วังน้อยอยุธยาพอจะมีที่แนะนำหรือเปล่าครับ และได้เปลี่ยนมานานรึยังวิ่งไปแล้วกี่กิโลเมตรครับ ขอคำแนะนำด้วยรถผม 2.8 4WD ครับ

shokku sport สำหรับ new fortuner อยู่ที่ สองหมื่นต้นๆครับ ราคาจริงๆลองเข้าไปดูในเวปเค้านะครับ

http://www.shokkusports.com/product/2/shokku-sports-for-toyota-fortuner-and-all-new-fortuner-2016

ผมเปลี่ยนตั้งแต่ราวๆพันกิโลเมตรแรก ตอนนี้ก็เข้าไปแปดพันกว่าโลแล้วละครับ
ส่วนเรื่องติดตั้งลองให้อู่ใกล้บ้านสั่งให้ครับ (แต่ยุดยาก็อยู่ไม่ไกลจากเค้านะครับ)
ของผมอยู่ระยอง เพียงแจ้งความประสงค์ไป ทางคอกพิทชินกิจ(1999) ระยอง เค้าจัดการให้หมดเลยครับ

ออฟไลน์ Lekk

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก
ขอบคุณสำหรับ review ดีๆ ครับ เพิ่งรู้ว่า Fortuner มีโช้คถุงลมออกมาแล้ว ระบบแบบรถยุโรปเลย เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

ปล. โช้คใหม่ที่ต้องนวดประมาณ 3000 km - 10000 km เป็นเรื่องปกติครับ ขนาดโช้ค volvo ผมยังต้องนวดเกิน 3000 km เหมือนกันครับถึงจะเริ่มเข้าที่

ออฟไลน์ Roengrit-tui

• สมาชิก ID: 11029
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: เริง
ขอบคุณคุณหนอนอ้วนมากครับ ผมติดต่อที่ร้านโดยตรงแล้วครับอยู่ไม่ไกลมากแถวไทรม้า นนทบุรี ราคาพร้อมติดตั้งอยู่ 2x,xxx บาท ครับ เพิ่มค่าติดตั้งอีก 1,000 บาท คงต้องหาเวลาไปติดละครับ
แต่อย่างไรก็ตามอยากคุณหนอนอ้วนช่วยรีวิวด้วยว่าใช้ไปประมาณหมื่นกิโลเมตรแล้วอาการยังโอเครึป่าวครับ

ออฟไลน์ oy 4wd

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 17490
  • จังหวัด: เบตง-ยะลา
  • ชื่อเล่น: อ๋อย
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
เยี่ยมเลยครับสำหรับข้อมูลเพื่อสมาชิกนำไปพิจารณาและปรับใช้
อยู่ในกลุ่ม NFC ก็ดีอย่างนี้ครับ มีข่าวสารดีดีเล่าสู่กันฟัง เหมือนครอบครัวเดียวกัน

ช่วงล่างน้องจูนกับโช๊คถุงลม Shokku Sport แตะหมื่นโลแล้วครับ มารายงานให้เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกทราบว่า คุณภาพเค้ายังคงเส้นคงวาครับ ขับขี่มั่นใจ ไม่เครียดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ chaval

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4717
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: wan
เส้นทางจากระยองไปจันทบุรีเส้นไหนครับที่มีโค้งเยอะ

ออฟไลน์ Tack

• *
  • สมาชิก ID: 19455
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: แต๊ก
ขอบคุณคับ :emo_102: สำหรับข้อมูลดีๆ กำลังคิดจะเปลี่ยนอยู่  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ soisirin TOYOTA

• *
  • สมาชิก ID: 20335
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ตุ่น

ออฟไลน์ นอร์แอ้น

• สมาชิก ID: 191
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นราธิวาส
  • ชื่อเล่น: นอร์แอ้น
ไม่ทราบว่ามีใครเคยได้ลองเทียบกับ โช็คของ YSS คู่กับสปริงDOBINSONบ้างครับ ว่ามันต่างกันยังไงครับ ใครช่วยแนะนำน่อยได้มั้ยครับ ทุกวันนี้ใช้YSSอยู่ครับ

Tags: