เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ช่วงล่าง new fortuner กับโช๊คใหม่แบบถุงลมครับ  (อ่าน 2079 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนอนอ้วน

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 19356
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: หนอนอ้วน
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ผมใช้ 2.4 4wd อยู่ครับ หลังจากออกป้ายแดงมาวันเดียววันที่สองก็ทดลองวิ่งทางไกลดูครับ โดยวิ่งจากระยองไปจันทบุรี บอกตามตรงว่าเครียดมากกับการเดินทางครับ เส้นทางจากระยองไปจันทบุรีต้องผ่านโค้งค่อนข้างมาก ถนนก็ดีบ้างไม่ดีบ้าง รู้สึกไม่มั่นใจในการขับรถเอาเสียเลย(เหมือนคนพึ่งจะหัดขับรถใหม่ ทั้งๆที่ก็ขับรถส่วนตัวมาเกินสามสิบปีแล้ว) ก็ด้วยอาการของรถมันทั้งโยน ทั้งโคลง เด้ง สะเทือน สะท้าน สั่น มันมาหมดเลยครับ สภาพพื้นผิวถนนที่เดินทางผ่านไปแต่ละที่เป็นอย่างไร คนขับจะรับรู้ได้หมดเลย(ยางเดิมๆลมเย็น 30 ร้อนราวๆ 32+) ทำให้ผมไม่กล้าใช้ความเร็วเกิน 100 และต้องแตะเบรกทุกโค้ง เวลาเบรกหยุดรถหรือเบรกกระทันหันก็มีอาการหน้าทิ่มท้ายกระดก คนนั่งเบาะแถวสองแม้ว่าจะไม่บ่นอะไรมาก แต่อาการมันก็ฟ้องอยู่ครับ(555) เห้อ! เป็นการเดินทางที่เครียดจริงๆครับ

*** ตอนที่ทดลองขับก่อนซื้อเป็นการขับระยะสั้นๆใช้ความเร็วไม่มาก บนถนนที่ดีพอสมควร มันจึงยังไม่ออกอาการอะไรให้เห็นมากนักครับ พอรับได้!

วันต่อมาผมเลยตัดสินใจที่จะแก้ไขช่วงล่างละครับ เอารถไปปรึกษาผู้มีประสบการณ์ ก็ได้รับคำแนะนำให้ลองใช้สปริง jtd ดูก่อนครับ(กับโช๊คเดิม) ผลการทดสอบสปริงใหม่เป็นที่น่าพอใจในระดับนึงครับ คือ อาการของรถดีขึ้น โยกโยนโคลงลดลงจากเดิมๆไปพอสมควร รวมทั้งอาการเบรกแล้วหน้าทิ่มท้ายกระดกก็ลดลงด้วย(แต่ก็ยังคงมีอยู่) อาการเด้งสะเทือนลดลงเล็กน้อย โดยรวมแล้วรถนุ่มขึ้นนิดหน่อย...นิดเดียวจริงๆ  (สปริง jtd ขดถี่และอ่อนกว่าสปริงเดิมที่มากับรถ)

*** แต่เดิมปกติผมใช้แต่รถเก๋งมาตลอด จึงไม่คุ้นกับอาการของรถแนวนี้เลยครับ

หลังจากทดลองวิ่งทางไกลกับเจ้าสปริงตัวใหม่อยู่หลายวัน จนแน่ใจแล้วว่ามันดีขึ้นจริง นุ่มขึ้นนิดหน่อยก็จริง แต่ก็ยังไม่อยู่ในระดับที่ผมพอใจนักครับ เลยตัดสินใจว่าคงต้องเปลี่ยนโช๊คด้วยแล้วละ เพราะดูอาการที่มันเต้นๆดีดๆบนถนคอนกรีตแล้ว ทำให้รู้สึกได้ว่าโช๊คมันยังเอาสปริงไม่อยู่ คงต้องเปลี่ยน(ด้วยยังมีความหวังว่ามันน่าจะดีขึ้นกว่านี้อีกสักหน่อยก็ยังดีนะ)

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

เมื่อได้ทดลองวิ่งอยู่หลายวันจนแน่ใจแล้วว่ามันยังไม่ใช่..ก็เลยกลับปรึกษาผู้มีประสบการณ์(อีกแล้ว)โดยคำถามที่ว่า มีโช๊คยี่ห้อไหนหรือการปรับแต่งอย่างไรให้รถคันนี้มีความนุ่มนวลและให้ความรู้สึกในการขับขี่ที่เหมือนหรือใกล้เคียงกับรถเก๋งบ้างไหม? คำตอบแรกคือไม่มีครับ! ท่านผู้มีประสบการณ์ก็ไล่สรรพคุณของโช๊คยี้ห้อต่างๆให้ฟังพอเป็นสังเขป แต่มีความเห็นต่อมาว่าถ้าจะทำจริงๆก็พอได้อยู่ แต่ราคาโช๊คและการปรับแต่งจะแพงมากๆ และไม่แนะนำให้ทำ ... สุดท้ายก็เลยเสนอทางเลือกอื่นคือ..หาโช๊คที่เหมาะสมใส่ให้มันสักชุดก็พอ ที่เหลือให้ทำใจ...!

ผ่านไปอีกสองสามวัน ผมได้รับการติดต่อจากผู้มีประสบการณ์ว่ามีโช๊คใหม่มาให้ลอง ซึ่งโช๊คชุดนี้เป็นแบบถุงลมแบบผสมซึ่งเค้าเองก็ยังไม่เคยใช้มาก่อน (แต่จะให้ผมเป็นหนูทดลอง 555) และมันถูกออกแบบมาตรงรุ่นกับเจ้านิวฟอร์จูนเนอร์ และเค้าเชื่อว่ามันน่าจะตอบโจทย์ผมได้ในระดับนึง และราคาไม่แรง ซึ่งผมก็ยินดีมากและรีบเอารถเข้าไปให้เปลี่ยนเลย

หลังจากเปลี่ยนเสร็จก็ไปวิ่งทดสอบกันทันที ผลออกมาคือ อาการเบรกแล้วหน้าทิ่มท้ายกระดกหาย เกือบสนิท อาการโยกโยนโคลงหาย เวลาเข้าโค้งแรงๆรถทรงตัวดีและคืนตัวเร็วดีมากโดยไม่มีอาการท้ายสบัดกลับตอนออกจากโค้งให้รู้สึกเลย และเมื่อใช้ความเร็วมากๆ(130-160)ก็ไม่มีอาการลอยๆ ทรงตัวมั่นคงดี แต่...เรื่องความนิ่มนวลนี่ยังไม่ผ่านครับ (เห้อ!) ยังไม่เป็นที่พอใจเลย เพราะรถยังคงแข็งกระด้างอยู่เท่าเดิม(เท่ากับตอนเปลี่ยนสปริง)โดยเฉพาะเวลาวิ่งบนถนนคอนกรีต ก็ยังเด้งๆสั่นๆอยู่(แต่ก็ลดลงจากเดิมไปนิดหน่อยเท่านั้นเอง)

*** สอบถามไปทางผู้ผลิตโช็คก็ได้คำแนะนำว่าต้องรอรันอินโช๊คชุดนี้อย่างน้อย 3000 กิโล !!!

เห้อ..! เลยยังคงทำอะไรกับมันไม่ได้มากนักครับ ก็ได้แต่ทนๆใช้ไปก่อน(ก็เปลี่ยนไปแล้วนี่) แต่ก็คืออดทนรอด้วยยังมีความหวังละนะครับ 555 เอาน่า...อย่างน้อยไม่ได้นิ่ม แต่ได้นิ่งแบบแน่นๆก็เอาละวะ 555..(ปลอบใจตัวเองครับ)

เมื่อเวลาผ่านไป รถเริ่มจะมีความนิ่มนวลให้รู้สึกได้ตั้งแต่ราวๆสองพันโลแรก(ที่เปลี่ยนโช๊ค) และเมื่อเลยไปที่สามถึงสีพันโลไปแล้วยิ่งนุ่มขึ้นอีก (ถึงตอนนี้มันเริ่มจะนุ่มนวลใกล้เคียงกับรถเก๋งแล้วละครับ) ความแข็งกระด้าง อาการเด้ง อาการสั่นสะท้านเวลาวิ่งบนถนนคอนกรีตหายไปแล้วครับ ในขณะที่เสถียรภาพการทรงตัวยังมั่นคงดีอยู่เหมือนเดิม การหักเลี้ยวกระทันหันเพื่อหลบหลีกทำได้อย่างมั่นคงไม่มีอาการท้ายเหวี่ยงหรือวูบวาบแต่อย่างใด (ความรู้สึกตรงนี้แทบไม่ต่างจากรถเก๋ง) ทำให้ขับสบายขึ้นและมั่นใจขึ้นอย่างมาก ตอนนี้ขับน้องจูนไม่เครียดเหมือนกับวันแรกๆที่ออกรถมาแล้วละครับ

สรุปว่าตอนนี้ผมพอใจกับช่วงล่างใหม่นี้อย่างมากครับ(แม้ว่าจะเป็นหนูทดลอง 555) เทียบกับตอนออกมาจากศูนย์แล้วแตกต่างกันราวกับรถคนละคันเลยครับ ข้อดีของฟอร์จูนเนอร์ที่ผมชอบคือมันลุยดีครับ ตอนนี้ผมไปได้ในทางที่ปกติขับรถเก๋งไปไม่ได้ครับ ช่วงนี้หน้าฝนด้วยครับ ออกทางลูกรังเมื่อไหร่บิดไป 4H แล้วไปโลดครับ ขอให้ขับสนุกกับฟอร์จูนเนอร์นะครับ

***ข้อเสียคือโช๊คชุดนี้ต้องการการรันอินถึงสามพันกิโลเมตรครับ ระบบวาล์วภายในจึงจะทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ(ทางผู้ผลิตแจ้งไว้อย่างนั้น) ผมเชื่อว่าทางผู้ผลิตโช๊ค Shokku Sport ทราบดีและคงจะกำลังแก้ไขจุดด้อยนี้ให้หมดไปในวันข้างหน้านะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ : ลมยางปกติผมเติมที่ 30 psi และผมปรับลดความสูงของตัวรถลง 3 cm  โดยให้ข้างหน้าต่ำกว่าด้านหลังราวๆ 1 cm ,ล้อเดิม ยางเดิมครับ

ออฟไลน์ Roengrit-tui

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11029
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: เริง
ขอบคุณมากครับที่มารีวิวให้ทราบ ผมก็ใส่สปริงของ JTD เหมือนกันครับตั้งแต่ธันวา 59 อย่างที่บอกอาการโยกโยนย้วยก็หายไประดับหนึ่งแต่ยังไม่นิ่มสักเท่าไหร่
อยากทราบราคาครับว่าเจ้าโช็คตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับทำที่ใหนผมอยู่วังน้อยอยุธยาพอจะมีที่แนะนำหรือเปล่าครับ และได้เปลี่ยนมานานรึยังวิ่งไปแล้วกี่กิโลเมตรครับ ขอคำแนะนำด้วยรถผม 2.8 4WD ครับ

shokku sport สำหรับ new fortuner อยู่ที่ สองหมื่นต้นๆครับ ราคาจริงๆลองเข้าไปดูในเวปเค้านะครับ

http://www.shokkusports.com/product/2/shokku-sports-for-toyota-fortuner-and-all-new-fortuner-2016

ผมเปลี่ยนตั้งแต่ราวๆพันกิโลเมตรแรก ตอนนี้ก็เข้าไปแปดพันกว่าโลแล้วละครับ
ส่วนเรื่องติดตั้งลองให้อู่ใกล้บ้านสั่งให้ครับ (แต่ยุดยาก็อยู่ไม่ไกลจากเค้านะครับ)
ของผมอยู่ระยอง เพียงแจ้งความประสงค์ไป ทางคอกพิทชินกิจ(1999) ระยอง เค้าจัดการให้หมดเลยครับ

ออฟไลน์ Lekk

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6295
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก
ขอบคุณสำหรับ review ดีๆ ครับ เพิ่งรู้ว่า Fortuner มีโช้คถุงลมออกมาแล้ว ระบบแบบรถยุโรปเลย เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

ปล. โช้คใหม่ที่ต้องนวดประมาณ 3000 km - 10000 km เป็นเรื่องปกติครับ ขนาดโช้ค volvo ผมยังต้องนวดเกิน 3000 km เหมือนกันครับถึงจะเริ่มเข้าที่

ออฟไลน์ Roengrit-tui

• สมาชิก ID: 11029
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: เริง
ขอบคุณคุณหนอนอ้วนมากครับ ผมติดต่อที่ร้านโดยตรงแล้วครับอยู่ไม่ไกลมากแถวไทรม้า นนทบุรี ราคาพร้อมติดตั้งอยู่ 2x,xxx บาท ครับ เพิ่มค่าติดตั้งอีก 1,000 บาท คงต้องหาเวลาไปติดละครับ
แต่อย่างไรก็ตามอยากคุณหนอนอ้วนช่วยรีวิวด้วยว่าใช้ไปประมาณหมื่นกิโลเมตรแล้วอาการยังโอเครึป่าวครับ

ออฟไลน์ oy 4wd

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 17490
  • จังหวัด: เบตง-ยะลา
  • ชื่อเล่น: อ๋อย
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
เยี่ยมเลยครับสำหรับข้อมูลเพื่อสมาชิกนำไปพิจารณาและปรับใช้
อยู่ในกลุ่ม NFC ก็ดีอย่างนี้ครับ มีข่าวสารดีดีเล่าสู่กันฟัง เหมือนครอบครัวเดียวกัน

ช่วงล่างน้องจูนกับโช๊คถุงลม Shokku Sport แตะหมื่นโลแล้วครับ มารายงานให้เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกทราบว่า คุณภาพเค้ายังคงเส้นคงวาครับ ขับขี่มั่นใจ ไม่เครียดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ chaval

• สมาชิก ID: 4717
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: wan
เส้นทางจากระยองไปจันทบุรีเส้นไหนครับที่มีโค้งเยอะ

ออฟไลน์ Tack

• *
  • สมาชิก ID: 19455
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: แต๊ก
ขอบคุณคับ :emo_102: สำหรับข้อมูลดีๆ กำลังคิดจะเปลี่ยนอยู่  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ soisirin TOYOTA

• *
  • สมาชิก ID: 20335
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ตุ่น

ออฟไลน์ นอร์แอ้น

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 191
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นราธิวาส
  • ชื่อเล่น: นอร์แอ้น
ไม่ทราบว่ามีใครเคยได้ลองเทียบกับ โช็คของ YSS คู่กับสปริงDOBINSONบ้างครับ ว่ามันต่างกันยังไงครับ ใครช่วยแนะนำน่อยได้มั้ยครับ ทุกวันนี้ใช้YSSอยู่ครับ

ออฟไลน์ superneo

• *
  • สมาชิก ID: 12268
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: นะ
สอบถาม K.หนอนอ้วน และเพื่อนๆ สมช. เพิ่มเติมน่ะคับ

ผมใช้ JTD และใช้เก๋งกับ CRV มาก่อน มาใช้ 2.4v ขับสอง อารมณ์เดียวกันเลย กระเด้ง และควบคุมบนถนนคอนกรีตยากมาก

คำถาม คือ ใช้ shokku กับ JTD หรือ สปริงเดิม ครับ

ขอบคุณ สำหรับทุกๆคำตอบครับ

หมายเหตุ ส่วนใหญ่ถ้าไปเปลี่ยน Shock up ใหม่ และเราไม่อยากจะเปลี่ยนสปริงชุดใหม่ที่เข้ากับ Shock up นั้นๆ เขาจะบอกว่า ถ้าเป็น JTD กับ สปริงเดิม เขาให้ใช้ Shock up เขากับสปริงเดิมมากกว่า เพราะ JTD มันนิ่มกว่า ประมาณว่า Tune Shock up ยากกว่า

Tags: