เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำค่ะ รถขึ้นไฟ engine  (อ่าน 189 ครั้ง)

ออฟไลน์ WANAJ

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 21161
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: เต็ก
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
คือ รถ จขกท. เป็นรถโตโยต้า รุ่นแรก ปี 2005 ค่ะ ตอนนี้ไมล์ 510,000 กว่าแล้ว
รถมีอาการ ขึ้นโชว์ไฟ engine ในขณะเร่งเครื่องค่ะ และมีควันไหล และควันดำ
จขกท.เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะที่ครบเสมอ ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ค่ะ

แต่ปัญหาที่พบคือ ช่วงที่เร่งเครื่องก่อน ถึง 80 หาก เหยียบเพื่อเเซง แล้วตัดรอบ รถจะมีอาการขึ้นไฟ engine ทันที ล็อค ความเร็วอยู่ที่ ไม่เกิน 80 ค่ะ และก็จะมีบ้างประปราย ตอนขับรถไปต่างจังหวัด สักครั้ง สองครั้ง ความเร็วที่เหยียบประมาณ 120-130 กม./ชม.ค่ะ

เบื้องต้น ไปเช็คกับศูนย์ ขึ้นโค้ด P1251 Step Motor for Turbocharger Control Circuit (Intermittent) ศูนย์แนะนำให้เปลี่ยนเทอร์โบ ราคาอยู่ที่ประมาณ 50,000 ปลายๆ - เเปดหมื่น ศูนย์แต่ละสาขาประเมินไม่เท่ากันค่ะ เลยขอพักโครงการไว้ก่อน และตัดสินใจไปเปลี่ยน ตัว Step motor กับทางร้านข้างนอก พร้อมล้างเทอร์โบ แรกๆใช้งานได้ปกติ เครื่องเหยียบขึ้นดีไม่อืด ควันก็ไม่ไหล แต่ตอนนี้อาการเดิมเริ่มกลับมาแล้วค่ะ
จึงตัดสินใจไปเข้าศูนย์ อีกครั้ง ช่างเช็คโค้ด ขึ้นเหมือนเดิม ที่เพิ่มเติมคือ มีค่าหัวฉีดติดลบ ช่างแจ้งว่า หัวฉีดรั่วค่ะ แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจทำอะไรค่ะ

อาการกับประวัติ ก็มีประมาณนี้ค่ะ
เพื่อนๆพี่ๆคนไหน ที่รถมีอาการเดียวกัน รบกวนแนะนำช่างเก่งๆหรือร้านดีๆ
**พิกัด จขกท. อยู่ สายสี่ , สมุทรสาคร ประมาณ นี้ค่ะ

แนะนำด้วยนะค้ะ  :emo_040:

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ Blackfrog

• *
  • สมาชิก ID: 4662
  • จังหวัด: ประเทศไทย
Re: รบกวนขอคำแนะนำค่ะ รถขึ้นไฟ engine
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ม.ค. 2019, 23:00:53 »
ไปทำเทอร์โบร้านไหนมาครับ...เจอช่างดีๆเก่งๆก็แก้หายครับ ถ้าช่างฝีมือไม่ถึงก็จะเจออาการเหมือนเดิม...ถ้ารถไม่ได้อุด EGR ผมแนะนำให้ถอดล้างระบบท่อร่วมไอดีด้วยครับ ลองค้นหาข้อมูลในอากู๋ดูครับ...ช่างที่ทำเทอร์โบผมเคยไปทำแถวๆบางกรวย นนทบุรี ชื่อร้านแจ็คเล็ก เทอร์โบ [JACKLAK TERBO]...แก้อาการสเตปเทอร์โบหายครับ... :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ม.ค. 2019, 23:29:32 โดย Blackfrog »

ออฟไลน์ WANAJ

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 21161
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: เต็ก
Re: รบกวนขอคำแนะนำค่ะ รถขึ้นไฟ engine
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ม.ค. 2019, 12:52:06 »
ไปทำเทอร์โบร้านไหนมาครับ...เจอช่างดีๆเก่งๆก็แก้หายครับ ถ้าช่างฝีมือไม่ถึงก็จะเจออาการเหมือนเดิม...ถ้ารถไม่ได้อุด EGR ผมแนะนำให้ถอดล้างระบบท่อร่วมไอดีด้วยครับ ลองค้นหาข้อมูลในอากู๋ดูครับ...ช่างที่ทำเทอร์โบผมเคยไปทำแถวๆบางกรวย นนทบุรี ชื่อร้านแจ็คเล็ก เทอร์โบ [JACKLAK TERBO]...แก้อาการสเตปเทอร์โบหายครับ... :)

ขอบคุณที่เข้ามาแนะนำค่ะ
ล้างท่อร่วมไอดี ก่อนแก้ไข motor step แล้วค่ะ เหลือแต่อุด EGR
แล้วก็ช่วงแรกที่ทำมารถวิ่งได้ปกติเลยอ่ะค่ะ เลยไม่แน่ใจ อาการควันดำก็หาย ตอนที่ล้างเทอร์โบ พี่เค้าแจ้งว่าตรงขาเทอร์โบมีเขม่าไปอุดค่ะ เลยทำให้ควันดำ คือร้านพี่เค้ามีรับประกัน 6 เดือนด้วยค่ะ เดี๋ยวยังไง คงต้องลองกลับไปเช็คร้านเดิมก่อนค่ะ

Tags: