เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/NewFortunerClubThailand/ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการปลด lock แบบไม่ต้องตัดต่อปลั๊กเดิม แถมต่อพ่วงทีวีจูนเนอร์ได้อีก  (อ่าน 64995 ครั้ง)

ออฟไลน์ pmc

• สมาชิก 300 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3073
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ภาส
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
มีหลายคนที่ไม่อยากจะแต่งอะไรเพิ่ม เพราะ พอเพียงอยู่แล้ว แค่อยากจะปลดlock หน้าจอให้มันดู dvdได้ ตอนขับรถ แต่ไม่อยากตัดต่อสายไฟ จากปลั๊กเดิมของรถยนต์ เพราะเป็นห่วงว่ามันจะหมดประกันศูนย์ ถามมาเยอะ ว่า ทำได้ไหม ที socket ที่เสียบค่อม ปลั๊กเดิม แล้ว ปลดlock ไปเลยมีไหม ??

คำตอบชัดๆคือ มีครับ และ ไม่ต้องรอ ครับ และมีขายมานานแล้วครับ มันมีขายมานานกว่า 10 ปีแล้วครับ ไม่ใช่ของใหม่ และ ไม่ใช่เรื่องแปลก ทำกันมานาน ใช้ได้กับโตโยต้าหลายๆรุ่น ครับมันคือปลั๊กเปิด av in นั้นหละครับ ใช้แค่ปลั๊กเดียว ทำได้ 2 อย่างเลยทั้งปลด lock และ เพิ่มทีวีจูนเนอร์ได้ หรือ hardisk player ได้ หรือ กล่อง mirror link ก็ได้ จบเลยในปลั๊กเดียว สะดวกสบาย  หรือ ถ้ายังไม่อยากต่อเพิ่มอะไรตอนนี้ก็ไม่เป็นไรนะครับ เอาไว้เพิ่มในอนาคตต่อยอดได้อีก  ไม่ต้องซื้อหลายปลั๊กครับ เอาหละ คำถามต่อมาว่า แล้วมันทำงานยังไง ? ทำไม ถึงไม่ต้องตัดต่อสายไฟ และ ไอ้เส้น speed sensor ที่ใช้ควบคุมระบบ navi จะเอายังไง

วิธีการง่ายๆก็คือ
1 ซื้อปลั๊ก av in มา 1 ปลั๊ก ๆ ตัวนี้จะมี 2 หัวครับ ข้างหนึ่งเป็นหัวตัวผู้ อีกข้างเป็นตัวเมีย
จะเห็นว่าใช้ได้กับโตโยต้าหลายรุ่นมากครับ

2 ถอดปลั๊กวิทยุเดิมออกมา แล้วเสียบปลั๊ก av in หัวตัวผู้เข้าที่วิทยุเดิม และ เอาปลั๊กวิทยุเดิมเสียบเข้าที่ปลายปลั๊ก av in อีกข้าง เป็นการค่อม วงจร ของปลั๊กเดิม กับวิทยุ

3 คราวนี้ถึงเวลาตัดต่อสายไฟ หละครับ แทนที่เราจะตัดต่อสายไฟจากปลั๊กรถยนต์ เราก็มาตัดต่อสายไฟจากปลั๊กค่อม av in  อันใหม่ครับ คือตัดสายparking break (สายสีเขียว) ลงกราวด์ตัวถังทั่วไป เขาทำกันมานานมาก ไม่มีอะไรแปลกใหม่ เขาทำกันมาตั้งแต่รถโตโยต้ารุ่น แคมรี่ acv 30 แคมรี่ ACV40 แคมรี่ACV50 INNOVA ALTIS และโตโยต้าอีกหลายๆรุ่น รวมถึง Fortuner เอาเท่าที่จำได้นะ หรือมีขายมาตั้งแต่ปี 2002 หรือ 2545แล้วครับ หรือจริงๆ อาจจะนานกว่านั้น ดัวย เจ้าปลั๊ก av in  เนี่ย มันก็มีขายมานานมากแล้วครับ  การเอาสายไฟลงกราวด์ ก็ทำกันง่ายๆ ครับ ซื้ออุปกรณ์ หน้าตาคล้ายๆ หางปลา หรือ วงแหวนเล็กๆ มาจั้มเจ้าที่ปลายสายไฟ ที่เราตัดออก แล้วนึดน๊อตเข้าไปที่น๊อตตัวถังรถยนต์ หรือ น๊อต วิทยุ ที่เราถอดออกมานั้นหละครับ คำเตือน อย่าไปต่อลงกราวด์ในปลั๊ก ไฟรถยนต์ อีกปลั๊กนะครับ เพราะจะมีลอยตัดต่อทันที ในลงกราวด์แยกออกมาเลย มีค่าเท่ากัน

หางปลา หรือ วงแหวนหน้าตาแบบนี้

ต่อเข้าสายไฟ จากปลั๊ก AV แล้วลงกราวด์ได้เลย

4 และ ตัดสายไฟ อีกเส้น คือเส้น speed (สายสีม่วง) เส้นนี้ แค่ตัดแยก ออกจากกัน เฉยๆ ไม่ต้องลงกราวด์อะไร แล้วทำ สวิท ค่อม 1 ตัว สวิท ก็หาซื้อได้ทั่วไป สาย speed ก็ตัดจากปลั๊ก av in ได้เลย ครับ ไม่ต้องไปตัดทีปลั๊กเดิมของรถยนต์นะครับ แล้วสวิท ปิด เปิด ที่เราทำเพิ่มขึ้นมา จะซ่อนไว้ในเกะ ก็ได้ หรือ แปะ ตาม ช่องว่างของรถยนต์ แถวๆคอนซอนเกียร์ก็ไดั เดี่ยวถ่ายรูปให้ดูกันไปอีกที นะ

เล่าให้ฟังง่ายๆ คร่าวๆกันก่อน ถ้าเราเป็นห่วงอนาคต ว่าอาจจะต้องเครมวิทยุ เราไม่ควรเอาปลั๊กมาแปะ หรือเจาะรูช่องว่างของคอนโซล นะครับ ให้ปล่อยสายสวิท ลอยๆเอาไว้ในเกะ กรณี จะถอดออกก่อนไปเครมในอนาคต 

หน้าตาประมาณนี้ ครับ สวิท ปิด เปิด 

คำถามคือทำไม การทำแบบนี้ถึงไม่หมดประกัน  คำตอบคือ เราไม่ได้ไปตัดต่อที่ปลั๊กเดิมของรถยนต์ไง ครับ แต่เราตัดที่ปลั๊กใหม่ที่ซื้อเพิ่มขึ้นมาเท่านั้นเอง  ปลั๊กเดิมจะไม่มีรอยตัดต่ออะไรเลย

6 คำถามคือ แล้วเวลาวิทยุมีปัญหาขึ้นมา ทำไงครับ คำตอบคือ ก็ถอดปลั๊ก av in  ที่ว่านะ ออกไปเลย แล้วเสียบปลั๊กรถยนต์เดิม เข้าไปที่วิทยุเดิม เก็บปลั๊ก av in ไว้ที่บ้าน เก็บ สวิท ปิด เปิด navi ไว้ที่บ้าน แล้วเอารถเจ้าไปเครมศูนย์ ครับ รถคุณจะเป็นสภาพเดิมๆทุกอย่าง ไม่มีรอยตัดต่ออะไรทั้งนั้น ครับ เครมได้ตามปกติ ง่ายดีไหมครับ

สรุปคือ สำหรับคนที่ต้องการแค่ปลดlock หน้าจอ อย่างเดียว ไม่ต้องการเพิ่มอะไร และไม่อยากตัดต่อสายไฟจากวิทยุเดิม ก็ทำได้เลยครับ ซื้อปลั๊ก ไปค่อมปลั๊กเดิมได้เลย ครับ

และ วิทยุเดิมมันพังง่ายไหม ผมคิดว่าอายุการ ใช้งานส่วนมากประมาณ 3-5 ปี ครับ มันจะเริ่มไม่อ่านแผ่น ปกติโตโยต้าเขารับประกัน 3 ปี วิทยุก็มีอายุประมาณ 3 ปีนั้นหละครับ ส่วนมากหัวอ่านจะพังก่อน คือไม่อ่านแผ่นครับ

คำถามสุดท้าย แล้วถ้าเราไม่อยากซื้อปลั๊ก และ ตัดต่อเอาเลยจากปลั๊กเดิมของรถยนต์ มันจะทำให้พังเร็วขึ้นไหม ตอบว่า ถ้าทำแบบถูกต้องคือ ตัดต่อสายที่ถูกต้องตำแหน่งสายมันก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้งานได้ตามปกคิ ตามอายุไข ของมันนั้นหละครับ

และ ปลั๊ก AV IN ที่ว่ามานี้ อนาคตต่อทีวีจูนเนอร์ได้ หรือ ต่อกล่อง WIFI mirror link  ได้ และ ต่อ Hardisk Player ได้อีกนะครับ ไหนๆจะแกะออกมาแล้ว

ท้ายสุดจริงๆ ถ้าคิดจะติดตั้งอุปกรณ์เพิ่มเสริม ก็ติดตั้งไปเลยครับ จะได้ไม่ต้องไปแกะ 2-3 รอบ รถจะช้ำเอานะครับ ถึงแม้ว่า การถอดประกอบวิทยุโตโยต้า เป็นแบบปุ๊กล๊อก หรือ กิฟล๊อกทั้งหมดก็ตามเหอะ แต่ถ้าเราแกะ หลายๆครั้ง ซ้ำไป ซ้ำมา ปุ๊ก หรือ กริ๊ฟ ก็ย่อมหลวม ย่อมเสื่อม หรือเสียงในการแตกหักได้เหมือนกัน ครับ เพราะเขาไม่ได้ออกแบบมาให้แกะอะไรกันบ่อยๆนะครับ อันฝากไว้เลยครับ 

มีคำถามเพิ่มเติม line มาถามได้นะ line :pmc-pasakorn
หรือ email :wongasa45@hotmail.com[img]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2015, 13:01:17 โดย pmc »
Line :pmc-pasakorn
084 464 4141 เครื่องเสียงรถยนต์
หรือดูเพิ่มที่
http://www.newfortunerclubthailand.com/index.php/topic,524.0.html

สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ NewFortunerClubThailand พร้อมหมายเลข NFC ได้ที่นี่!!

ออฟไลน์ element

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2906
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
ขอบคุณ ท่านpmc สำหรับการแบ่งปันความรู้ครับ มีประโชน์มากๆครับ

ออฟไลน์ pmc

ขอบคุณ ท่านpmc สำหรับการแบ่งปันความรู้ครับ มีประโชน์มากๆครับ

ยินดีครับ
084 464 4141 เครื่องเสียงรถยนต์
http://www.newfortunerclubthailand.com/index.php/topic,524.0.html

ออฟไลน์ parking sensor

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4688
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: NoN
เยี่ยม สุดยอด

ออฟไลน์ bharadorn

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4054
  • ชื่อเล่น: โต้ง
ผมเพิ่งรู้นะครับเนี่ย  เยี่ยมมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Jirasak

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 605
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ตาแป๊ะ

ออฟไลน์ pmc

ออฟไลน์ DEN.NFC

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2075
  • จังหวัด: Samutprakan
  • ชื่อเล่น: D'en
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • All New Fortuner New legend of the pride

ออฟไลน์ pmc

ขอเพิ่มเติมนะครับ ปลั๊ก AV -IN คือ ปลั๊ก 2-in- 1 ครับ ใช้ได้ทั้งการปลดlock และ เพิ่ม AV ใส่ทีวีจูนเนอร์ได้เลย ไม่ต้องซื้อ 2 ปลั๊ก แยกกันนะครับ และการปลด lock ผ่านปลั๊ก AV ก็ไม่ต้องตัดต่อจากปลั๊กเดิมของรถยนต์ครับ 

ออฟไลน์ pmc

เอาตัวอย่างมาให้ดูอีกนิดหน่อย
คันนี้ปลด lock แล้วมาเพิ่ม TV digital โดยใช้ปลั๊ก AV-IN 2 in 1 ปลั๊กเดียวจบ

อีกคันครับ ปลด lock แล้วเพิ่มกล่อง WIFI เอามือถือขึ้นจอ โดยใช้ปลั๊ก AV-in แบบ 2 in 1 ปลั๊กเดียวจบ

ออฟไลน์ maew_ry

• NFC.034
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3053
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: แมว

ออฟไลน์ pmc

แถมไปอีกคัน ปลด lock แล้วใส่จอ เพดาน

ออฟไลน์ teewhitejeep

• *
  • สมาชิก ID: 4764
  • ชื่อเล่น: "ทร์ มาสเตอร์

ออฟไลน์ pmc

New Fortuner มาจากบุรีรัมย์เลยสีดำเข้ม รุ่น TOP 2.8 ขับ 4 ครับผลงานคันที 9 ครับ
1) ปลด lock หน้าจอ DVD แบบม่ตัดต่อปลั๊กเดิม ใช้ปลั๊ก AV 2-in-1
2) เพิ่มทีวีจูนเนอร์ Zeason Speed 4 เสา ผ่านปลั๊ก AV-in
3) เพิ่มจอเพดาน Piority 10 นิ้วสีครีม ผ่านปลัีก AV - out
4) อัพเกรดลำโพงหน้า Stage KII แยกชิ้น
5) อัพเกรดลำโพงหลัง Stage Juno แกนร่วม
ุุ6) เพิ่มเบสบ๊อก NSX8 วางใต้เบาะคนนั่งได้พอดี
ึ7) แดมม์ประตูใหม่หมดและใช้สายลำโพง monsters

ขออภัยภาพมือไปหน่อยนะ

ลำโพงเดิม Fortuner ดูไม่จืด

ออฟไลน์ puttikan

• *
  • สมาชิก ID: 4842
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: พุท

Tags: